Cho mình hỏi về thức ăn khô của cá dĩa

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Shadow, 30/4/08.

1. Shadow

Shadow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có mua 2 hộp thức ăn khô cho cá dĩa, 1 hộp là flake food for dicus của Trung Quốc và một hộp là Azoo của Đài Loan vậy loại nào tốt hơn? mình thấy loại Azoo có 2 loại, 1 cho cá đĩa xanh và 1 cho cá dĩa đỏ, nếu cho cá ăn không dúng màu có ảnh hưởng gì không, và các loại thức ăn trên cho cá ăn lâu dài có tốt không? các bạn hướng dẫ giùm mình nhé! xin cám ơn!

2. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thì cho cá dĩa ăn tim bò và trùng trĩ là ok nhất còn những loại thức ăn khô mình chưa cho ăn nên ko biết hihii.Thân.

3. kingofmerit

kingofmerit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chào Shadow,
    2 loại thức ăn mà bạn nói thì mình chưa có dùng thử nên không biết là nó có tác dụng tốt không. Nhưng mình hiện có dùng thức ăn khô hiệu Tetra Bits (của Đức) cho mấy em cá nhà mình thấy cũng tốt. Trên ABV cũng có một số bạn khác cho cá ăn Tetra Bits đó.

4. beobuom

beobuom Member

Thích đã nhận:
    0
    pác bauminhhon nói dúng đó pác,nên cho chúng ăn tim bò là tốt nhất,thuc81 ăn khô thì chỉ nên cho ăn thêm thôi

5. tuanhung

tuanhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tôi cũng mua cái lọ của TQ, thình thoảng lúc nào không rảnh đi mua trùn chỉ thì cho nó ăn cái đó. Tác dụng thì chưa thấy gì

6. Shadow

Shadow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vì mình cũng muốn thay đổi khẩu vị cho tụi nó, với lại khi không có thức ăn hoặc có đi xa vài ngày thì cho tụi nó ăn đỡ thôi, chỉ sợ ảnh hưởng không tốt cho tụi nó vì mới tập nuôi nên không am hiểu nhiều hihihi...

7. Bien_irt

Bien_irt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Đúng đấy về bản chất cá đĩa háu ăn nên bỏ đói một thời gian là loại gì cũng ăn tất, nhà mình thả thức ăn cho cá cỏ vào đói chúng vẫn xơi như thường (may quá mua một lọ 5k từ năm ngoái về chưa dùng hết)

8. tuanhung

tuanhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nhiều người thì do cưng quá nên cứ chăm nó suốt sinh hư, đỏng đảnh. Mình cứ thỉnh thoảng lại cho bọn này nhịn đói 2 ngày. Sau thả mồi vào nó tranh cướp nhau ăn nhìn khoái lắm

9. lephuong2410

lephuong2410 Member

Thích đã nhận:
    0
    uh, bạn tuanhung nói đúng, mình cũng 2 ngày mới cho ăn 1 lần, cưng quá sinh lắm tật.

10. concavang

concavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình chỉ cho ăn thức ăn tươi thôi,nuôi cá dĩa thì cực nhưng vui bạn ah,mà cũng đừng để nó trở thành gánh nặng làm gì

11. thuan

thuan Member

Thích đã nhận:
    0
    Thức ăn nào cũng tốt hết. Nhưng tốt nhất là nên cho ăn nhiều loại.. Khi nuôi nhiều cá vấn đề giá thành của thức ăn là một bài toán cần được cân nhắc. Trùn chỉ đươc ưu tiên chọn lựa vì giá thành rẻ nhất. Sau đó đươc bổ sung thêm tim bò đã được trộn các loại vi chất (vitamin, men tiêu hóa, chất khích thích tăng trưởng....)
    các loại thức ăn có trộn màu (đỏ) chì dùng cho cá màu đỏ. cá xanh ăn cũng không sao nhưng cá lam thì không nên. vì màu cá Lam mà ửng đỏ thì rất xấu.
    Cá đẻ người ta không cho ăn màu, có thể ảnh hưởng tới chất lượng sinh sản.
    Chúc bạn nuôi cá tốt nha.

12. songduong

songduong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    @Thuan: vậy xin hỏi bạn cá Lam ăn gì thì lên màu mới tốt. Mình đang có vài em Lam nhưng nuôi chung với bồ câu nên thành phần dinh dưỡng giống nhau.ong bạn giúp đỡ. Thanks.

13. Kingphattai

Kingphattai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    mình cũng cho lam ăn trùn vĩ và tetra bits thôi đó mà màu vẩn lên đẹp đấy! còn đẻ tốt nữa là........

14. abcnmp

abcnmp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình nghĩ thì ko nên cho cá đĩa ăn thức ăn khô, thông thường thì người ta và kể cả các nghệ nhân nuôi chuyên nghiệp cũng chỉ cho cá ăn trùn chỉ, lâu lâu bổ xung cá lóc nhỏ, còn muốn bồi dưỡng để lên màu hay để chuẩn bị đẻ thì cho ăn tim bò xay nhuyển đông lạnh.

15. BaLang

BaLang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá Lam thì cho ăn thức ăn của cá màu xanh, đó là tim bò đông lạnh có pha 1 số thứ cần thiết cho cá xanh, có bán chổ anh Dương Bắc, 17k/100g

16. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thức ăn khô người ta thường bổ xung thêm các chất bảo quả > khi cá ăn những chất này tiêu diệt lun cả men tiêu hóa của cá > không tốt .
    Thức ăn khô người ta thường dùng tinh bột , CMC ,.... để kết dính làm không tan bột thực phẩm > trong đường ruột cá dĩa 1 loài có khẩu phần thức ăn chủ yếu là protein không có men tiêu hóa tinh bột , CMC ..> khi ta cho chúng ăn chúng không ý kiến gì vì quá đói nhưng chắc chúng chẳng vui vẻ gì vì > Ôi ! cái bụng tôi cứ lình xình khó tiêu quá < Bạn sẽ nghe chúng lẩm bẩm như thế nêu như chúng ta lun lun lán nghe thì luun lun dễ hiểu.:laughing:
    Nói vậy thôi các bác cứ cho cá của mình ăn những gì mà các bác cảm thấy thuận tiện nhất bởi ai cũng bận công ăn chuyện làm .Con cái còn có con guột con con ghẻ còn cá dĩa có con các bác thương nhìu có con các bác thương ít thành ra các pac có toàn quyền cho chúng ăn ngon hay ăn dở , thậm chí cho ăn là ngón đòn tra tấn hiệu quả nhất mà các bác dành cho chúng nếu thấy cái mặt của chúng khó ưa . Nếu có đặt tiếp câu hỏi thì google cũng xin đành bó tay !=))
    ý em là vậy còn các pác thì nghĩ sao ??????~X:)confused: