Cho mình hỏi về Vẹt

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi vinaclix, 13/2/12.

1. vinaclix

vinaclix New Member

Thích đã nhận:
    1
    tình hình là hôm qua đi chơi về Hoàng Hoa Thám mình mới tậu được 2 e vẹt, ko biết mình có gà ko nhưng đôi này mình mua 550k, trông có vẻ nhanh nhẹn, chịu khó ăn chỉ tội chưa quen người, các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi 2 e nó thuộc giống nào, cách chăm sóc ra sao, có thể dạy nói được ko và làm thế nào mình có thể chuyển 2 e nó ra thả rông được, hiện tại mình cho ăn hạt kê, hình 2 e nó đây ạ:

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:55 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:35 PM ----------

hic ko bác nào trả lời dùm mình à, mà mùa này mua vẹt non có được ko nhỉ

yeuchimthucanh thích bài này.
  2. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Hai em vẹt này có tên gọi là Love Bird (tức là chim tình yêu chỉ sống bắt cặp với nhau đến trọn đời thôi), 2 em này nhìn wa ảnh thấy dáng vẻ tươi tắn đấy, mắt đen to láy, chân hồng hào đúng là chim non rồi, bạn cho ăn kê là chính nhưng nhớ bổ sung cái nang mực và rau xanh cho em đấy gặm nữa nhé, ngoài ra có thêm hạt cải thì tốt. Thức ăn giống như Yến Phụng thôi, còn việc dạy nói thì phải kiên trì vì đây là loại vẹt nhỏ nên trí nhớ không giỏi bằng loại vẹt lớn chỉ may ra bập bẹ được vài câu (cái này o dám chắc...).
    Khi thả nhớ đóng cửa kín vào kẻo 2 em nó bay ra thì không nhớ đường trở về đâu vì khả năng tụi này nhớ kém lắm, mình vừa bị bay mất 1 em Yến Phụng do thả ra chơi ngoài ban công em nó bay theo lũ sẻ nên quên luôn đường về nhà nên bỏ vợ lại đấy.
    Mùa này là mùa vẹt non để biết thêm chi tiết bạn vào đọc bài viết về Love Bird (http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=448) của chị GoldenCanary nhé
    Giá 550k/ 1 đôi mình nghĩ là hơi đắt đấy, có gì cứ hỏi mọi người trên diễn đàn mỗi người biết 1 tý sẽ chỉ cho nhé

vinaclix thích bài này.
  3. vinaclix

vinaclix New Member

Thích đã nhận:
    1
    thanks bạn nhé, hì mình mới đón thêm 1 e Xích non về nữa, bạn nào tư vấn dùm mình đồ ăn cho Xích non và cách cho ăn được ko

4. tienmanhan

tienmanhan Member

Thích đã nhận:
    2
    Con này minh mua hồi cuối tháng 12 năm ngoái, 1 cặp 400k, mua 2 cặp, bữa 28 tết làm sổng hết 3 con, kiếm khắp nhà ko thấy đâu, ko biết bay đi đâu, 1 con sáng ngày hôm sau thấy bay về, 1 con chiều mồng 1 thấy bay về tiếp, còn 1 con mất tích đến giờ.

5. ndcuong

ndcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    911
    bạn dùng bột dielac hoa quả, pha theo hướng dẫn trên bao bì, dùng xi lanh bơm cho xích --> OK