cho mình hỏi

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi baoquoc, 24/5/13.

1. baoquoc

baoquoc New Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình mới mua 2 em chào mào bổi, được tháng nay, mình cũng mua 1 cái lồng tắm, 2-3 ngày mình lại đưa qua lồng tắm nhưng khg tắm kể cả lấy bình xịt lên người, mặ dù mình cũng kiên trì gầ tháng nay rồi, bác nào có cach nào hiệu quả chỉ cho mình với. cám ơn nhiều

2. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Chim bổi không tăm là chuyện thường mà. Vì chưa quen môi trường nuôi nhốt, còn đang bị stress nên sẽ không tắm trong lồng tắm. Không nhất thiết phải cho chim tắm ngay đâu, cứ nuôi cho quen môi trường khoảng 1, 2 tháng đã. Chim của bạn chịu qua lồng tắm là khá tốt rồi. Muốn chim tắm thì có nhiều cách, có thể dùng cách này. Cho chim phơi nắng (mùa này thì phơi và buổi sáng bạn nhé) phơi khoảng 1 đến 2 tiếng vào buổi sáng từ khi mặt trời lên. Sau khi phơi nắng thì cho chim đi tắm. Giáp lồng nuôi vào lồng tắm và mở cửa thông lồng, để nguyên lồng nuôi như vậy bạn nhé. Nên đặt lồng tắm ở chỗ yên tĩnh khuất bóng người qua lại, không bị chó mèo càn quấy. Kệ nó đấy chừng 15 đến 30p con chim sẽ tắm. Nếu hết thời gian mà con chim chưa chịu tắm thì lại lùa lại lồng nuôi và 2, 3 hôm sau làm lại. Không quá 3 lần chim sẽ tắm. Khi chim tắm quen thì cho tắm vào những giờ nhất định và ngày nhất định trong tuần để chim tập thói quen. Khi quen rồi thì bạn có thể từ từ đứng ở xa quan sát (chim có thể nhìn thấy bạn) rồi dần dần mỗi ngày đặt lồng tắm gần lại một chút so với chỗ của mình. Tắm chim cũng là 1 cách giúp chim thân thiết và dạn người hơn. Chúc bạn thành công.
    Thân

baoquoc thích bài này.
  3. baoquoc

baoquoc New Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình cũng làm theo cach bạn hướng dẫn cả chục lần rồi ,vậy mà nó vẫn khg tắm, thế mới tức chứ. Chắc phải kiên trì nữa thôi! cám ơn bạn đã quan tâm

4. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Nếu bạn có dk thì để áp lồng nuôi vào cửa lồng tắm, để đằng sau một con chim loại khác thuần biết tắm rồi thì 100% con mộc sẽ sang tắm(lưu ý để chỗ khuất người)

5. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Vậy thì chỉ còn cách cho nó xem con khác tăm vài lần. Rồi thử lại xem sao. Mình không dám tư vấn cách này vì nhà mình chỉ có chào mào khi cho con bổi lại gần con chim thuộc để xem con thuộc tắm thì con thuộc không chịu tắm mà bung cánh hót hét dọa nạt, nhảy qua nhảy lại cả buổi.

6. baoquoc

baoquoc New Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám on các ae đã tư vấn cho mình vì chỉ co 2 em cm bổi này nên khg áp dụng pp nhìn & xem được, hi vọng sự kiên trì của mình sẽ được đền đáp. Mong ae có pp nào hiệu quả sẽ tu9 vấ cho mình, xin cám ơn!