CHO MINH HOI!

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi nguoimoi, 17/8/05.

1. nguoimoi

nguoimoi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà mình có nuôi khoảng 5 con cá Dĩa Lam thường mà có tới 4 con bị sọc dưa. Cho mình hỏi phải làm thế nào thì chúng mới hết nổi sọc dưa, và ngoại trừ trùng chỉ thì nên cho cá Dĩa ăn thứ gì?
    Mình xin cám ơn.

2. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Cá dĩa nổi dọc dưa vì bị stress vì sợ hãi hay môi trường nước trong bể không hợp

Anh nên cho biết đặc tính của bể anh (thể tích, ánh sáng cây trồng, nước, cách thay nước...) 5 con cá có thường hay đánh nhau không ? Có nuôi cá gì khác không ?

3. nguoimoi

nguoimoi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ chỉ nuôi 5 con cá Dĩa thôi, kích thước hồ là 75*35*50(d-r-c).
    Trong 5 con mình nói thì con không nổi sọc dưa hay dí mấy con khác lắm. Đặc biệt là khu có thức ăn.

4. tranviethoai

tranviethoai New Member

Thích đã nhận:
    30
    Nếu là cá nhỏ <7cm thì hay bị nổi sọc dưa vì lúc này cá chưa trưởng thành, chưa lên mầu sắc rõ rệt.
    Chế độ ăn của cá đĩa thì mời bạn tham khảo thêm các bài đã có trong Topic.
    Chúc bạn sớm có đàn cá đẹp

5. nguoimoi

nguoimoi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn tranviethoai, cá mình bây giờ cũng quen nước rồi nên đã bớt sọc.
    Không biết ở HCM, muốn mua cá dĩa đẹp thì mua ở đâu? Bạn nào biết cho mình xin địa chỉ giùm, cám ơn.

6. hoanang

hoanang New Member

Thích đã nhận:
    0
    minh moi mua vai con ca dia trong cung dc lam. co thoi gian thi ban den xem thu, neu thay dc minh se chi cho cho ban mua. Dia chi cua minh la N4 truong son, phuong 15, quan 10 CU XA BAC HAI. DT 0919047447

7. MQ-MK

MQ-MK New Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình cũng đang nuôi mấy con mà không đẹp, có thể chỉ giúp mình chổ mua không. Minh sẽ liên lạc khi hoanang đồng ý nhá.

8. tranviethoai

tranviethoai New Member

Thích đã nhận:
    30
    Cám ơn Hoanang nhiều, địa chỉ của mình là 607 A5 Đại Kim - ĐỊnh Công, Hoàng Mai ................................ Hà Lội, lúc nào rảnh bạn qua chơi nhé! :( :D
    Xin lỗi các bác đã xipam.

9. thaonguyen

thaonguyen New Member

Thích đã nhận:
    2
    Khi mới mua về bạn nên để cá ở bể cách ly trong một vài ngày rồi thay nước từ từ nhé. Cách thức có thể tham khảo trên ấn phẩm Cá cảnh số mới. Bể cách ly mục đích giảm shock cho cá, giúp cho cá phục hồi tốt. Ngoài ra cách mở tắt điện bể cũng cần phải cẩn thận. Cá rất dễ bị shock bởi thay đổi bất ngờ nguồn nhiệt, ánh sáng. Nhiều con "yếu tim" ... dễ chết như chơi.
    :unsure: