Cho mình hỏi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi vietkhoa151986, 14/4/07.

1. vietkhoa151986

vietkhoa151986 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nuôi cá bột từ nhỏ,bây giờ cá đã lón rất nhanh,to hơn 2 ngón tay rồi.Nhưng kg hiểu sao mình nuôi nó kg lên màu,hồi nhỏ sao bây giờ nó vậy,đầu thì cũng có nhú lên 1 chút,hàng chữ thì vẫn có.Chán quá,các bạn giúp mình với,mình cho ăn tép với lại cá con.

2. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    >.<,bạn phải nói là cá bạn loại gì chớ ^^,điều kiện nuôi thế nào nữa ^^, rõ rõ chút mới giúp được bạn àh

3. forever

forever Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá của bạn là cá đc người ta cho hay mua ngoài tiệm?
    Nếu đc người ta cho thì bạn phải hỏi rõ cá bố cá mẹ là giống gì, chứ lỡ mà cá mẹ là cá "rô phi" thì bó tay rồi.
    Còn nếu mua ngoài tiệm thì coi chừng bạn bị lừa bán cho cá "made in VN" hiệu "qui đăng" rồi.
    Dù sao bạn cũng nên tìm hiểu kỹ, nói rõ hơn 1 chút mới biết đc

4. vietkhoa151986

vietkhoa151986 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình mua ngoai tiệm,nếu kg mua ngoài tiệm thì kg biết mua ở đâu cả.Tại chỗ của mình ít người chơi cá LH lắm.Mình ở Khánh Hòa,kg biết chỗ nào bán cá bột chất lượng nữa.Mình mới nuôi nên chưa biết phân biệt các loại giống cá.Mong các bạn giúp đỡ,ah cho mình hỏi thêm là làm sao đo đc độ PH

5. sakakura

sakakura Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    cá 2 ngón tay ma chưa lên màu là chuyện bình thường ah bạn ơi.trừ khi cá nhập mà 2 ngón tay chưa lên màu thì mới có vấn đề.còn cá vn thì ko sao đâu.từ từ nó lên.chúc bạn có 1 chú cá đẹp nha

6. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    để đo độ pH thì bạn dùng giấy quỳ tím (5k một xấp) hoặc dùng dd thử độ pH (20k một lọ, có loại 100k ...)

7. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    dùng dd thử pH là tiện nhất, đỡ tốn tiền bạn àh ^^, ngoài tiệm cá có bán áh, cách dùng cũng dễ àh, chỉ cần lấy nước cần thử cho vào 1 ống nghiệm có sẵn, cho 1 giọt dd đo pH vào, nó sẽ chuyển màu , coi trong bảng màu là pít pH bi nhiu àh,kiếm máy chụp hình con cá bạn lên đi, giúp cho dễ dàng hơn ^^

8. huuthanganmay

huuthanganmay Member

Thích đã nhận:
    0
    Cứ nuôi đi bạn,kiên nhẫn lên.Quan trọng là bạn thấy thích chú cá của mình thôi.Nhưng theo mình cá cỡ 2 ngón mà đầu vẫn chưa thấy rõ ràng(dù ko lớn) thì khả năng lên đầu là cự thấp ( thấp nhưng ko có nghĩa là ko lên)

9. ChuSaChuong

ChuSaChuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Có 2 phương án sau để cho cá lên màu, nhớ áp dụng lần lượt nhé.
    PA1: Điều chỉnh môi trường nước độ Ph 6.5 - 7, nhiệt độ 29 - 31 độ, dán đề can đỏ (dán ngược) đáy hồ và 3 thành hồ, để lại 1 mặt mà quan sát, bật đèn đỏ 3 giờ/1ngày từ 19giờ -> 22giờ. Thức ăn mỗi ngày 2 hạt JBL (cẩn thận kẻo hàng dỏm nhé), 1 tuần ăn tép 3 lần (tép lột vỏ bỏ, xé nhỏ), thịt bò 1 lần (thịt thái sợi lớn hơn đầu tăm một chút, dài 2-3 mm). Áp dụng trong 1 tháng nếu không có tác dụng thì áp dụng phương án 2 như sau
    PA2: Tỏi 1 củ, 1 chén dầu ăn, 1 chén bột, cá mổ bỏ ruột, đánh vảy........... hi hi hi.... tùy khẩu vị của bác thôi, nhớ mua nhiều bia nhé..... đảm bảo cá vàng óng ánh.