Cho mình hỏi

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi mê cá đá, 14/5/07.

1. mê cá đá

mê cá đá New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người ! Cho mình hỏi thăm chút. Trước đây 3 ngày cá của mình rất bình thường, rất sung. Mình đi công tác 3 ngày trở về thấy bụng nó sưng lên như ăn nó lắm, lại xuất hiện thêm 1 vết thương dưới bụng, nhưng không có dấu hiệu vừa đá xong. Mình nghi nó bị nấm nhưng không biết trị như thế nào. Trong bễ nuôi mình cũng có để lá bàng khô nữa. Hy vọng mọi người chỉ dùm mình. Thanks

2. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình nghĩ là cá bạn bị sình nước.Theo kinh nghiệm của các thànhviên trước,họ bảo là dùng cây kim chích nhẹ cho xì nước ra.Hoặc theo bạn nói nó "lại xuất hiện thêm 1 vết thương dưới bụng, nhưng không có dấu hiệu vừa đá xong",thì mình nghĩ là thế này:trong quá trình bạn cho ăn trùn chỉ có thể còn sót lại rằm gỗ hoặc một vật nhọn làm cá nuốt phải,nhưng nó vẫn tìm cách đẩy que ra khỏi bụng được,nên để lại vết thương,nhưng chỉ khoảng 4-5 ngày là khỏi!! .Còn có dấu hiệu nấm khi xuất hiện những đốm trắng nhỏ li ti ở đuôi,mình hoặc vây cá.Trong trường hợp này bạn ngâm cá trong nước muối,cho muối khoảng 1 muổng cafe vào một cái bát gì đó rồi cho cá vào khoảng 3->4 phút rồi bắt ra(hoặc bạn mua thuốc tím để sát trùng bán ở các tiệm thuốc để ngâm cá cũng hiệu quả).Bạn nếu có thể nói rõ là có dấu hiệu gì thì có thể mình hiểu rõ hơn,ở đây bạn ko nói rõ lắm nên mình chỉ cho các bệnh thường gặp của cá thôi.Chúc cá bạn khỏe lại nhé.Chào!

3. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
  4. CaMapXam

CaMapXam New Member

Thích đã nhận:
    0
    Binhvirile:
    yeucaxiem, mê cá đa và binhvirile là 1 người tạo ra mà
    tự biên tự diễn hay sao á.:)

5. binhvirile

Thích đã nhận:
    10
    ĐÂU CÓ??mình ,yeucaxiem,mê cá đá là 3 người mà!!!Trời!!!sao nghĩ như vậy nhỉ

6. yeucaxiem

yeucaxiem Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng đó!camapxam,binhvirile mới 21 tuổi à,mình 25 rùi,còn mê cá đá thì không biết(vì mình với binhvirile ở gần nhà).Chắc có lẽ camapxam thấy các nick yeucaxiem với mê cá đá giống nhau quá nên nhầm lẫm đấy binhvirile ạ.Tụi mình cũng hay qua nhà trao đổi cá lắm,nếu bác camap muốn thì tham gia cho vui.Đôi khi cũng phải có sự nhầm lẫn đấy!!