cho mình hỏi

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi Supreme, 21/9/07.

1. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    betta chịu được giới hạn nhiệt độ là bao nhiêu vậy mấy bác
    nhiệt độ cao nhất hay thấp nhất sẽ làm cá chết là trong khoảng nào có bạn nào biết k vậy,mình đang cần thông số cụ thể lắm.thanks các bạn rất nhìu

2. Nuademvangem23

Nuademvangem23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    ko thể nào chết được đâu bạn ah nhiệt độ thích hơp thì no' đep con ko thì nó xấu đi thôi chứ cá này khó chết lắm!!!

3. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Betta là loài có nguồn gốc từ châu Á,tương đối dễ thích nghi với môi trường sống và các điều kiện nước cứng,mềm,chưa thấy ai công bố về giới hạn chịu đựng của nó về sự thay đổi nhiệt độ,nhưng qua một số tài liệu,sách báo cũng như thực tế,3K biết nó có thể sống tốt ngoài tự nhiên với nhiệt độ khoãng 24 độ và trong bể kính trong nhà,xấp xỉ 30 độ.

4. dragonbetta

dragonbetta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác NDVE nói đúng đó, trong nhiều forum chưa hề nghe nói nó chết ở nhiệt độ nào chỉ nói nó thích hợp với nhiệt độ nào thôi (70F-85F). Nhưng tui có một trường hợp là betta chịu lạnh củng khiếp lắm. Có lần em họ tui không nuôi nó nửa, bỏ 3 con trong hồ tắm nhỏ cho con nít ngoài trời vậy qua mùa đông vẩn còn sống. Nhiệt độ ở San Jose ca (nơi tui sống) mùa đông có khi xuống dưới 0C là chuyện thường.

5. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    loài betta khi trưởng thành từ khoảng 3 tháng tuổi trở lên thì có khả năng chịu nhiệt đọ cực tốt và nó tăng tỉ lệ với tuổi thọ điều đó lí giải tại sao betta con chỉ thích hợp khi ép vào mùa hè ở ngoài bắc còn mùa đông thì chịu chết còn betta trưởng thành thì vô tư đi
    tui đã bỏ 1 con trống của mình ngoài sân thượng trên tầng 5 qua mùa đông năm ngoái mà nó vẫn sống và rất khỏe chỉ có diều đuôi xụp đi nhìu thui

6. Supreme

Thích đã nhận:
    5
    tại mình cần thông số chính xác làm báo cáo nên mới vậy,ko ngờ tụi này trâu thật,nhiệt độ 42 là tụi nó èo hết roài nhưng thấp nhất là nhiu mình chua tìm ra
    còn bác gì nói nhiệt độ xuống 0 độ mà cá sống thì mình bó tay roài, lúc đó nước đóng băng thì cá sao sống đây bạn,chả lẽ mùa đông wa đi thì cá rã đông bơi típ àh,thấp lắm thì cũng khoảng 20 độ là cao vì ít có loài sinh vật nào có biên độ giao động nhiệt rộng như vậy lắm

7. nlkhanh

nlkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Ái chà một câu hỏi khó đây.~X(
    Thú thật là mình chưa đọc tài liệu nào nói về vấn đề này.

Tuy nhiên để tìm ra câu trả lời này theo mình cũng không khó cho lắm.
    Tự bạn cũng có thể tìm ra câu trả lời cho bạn được,chỉ cấn bạn can dảm hy sinh một vài chú cá của mình và làm một cuộc thí nghiệm.

Dụng cụ thí nghiệm :Nhiệt kế, nước đá, nước đun sôi để sẵn trong phích .và dĩ nhiên phải có một vài chú cá có các kích cỡ tuổi khác nhau.....

Để tìm giới hạn nhiệt độ thấp nhất
    Cứ sau 1 thời gian nhất định bỏ nước đá vào để làm hạ thấp nhiệt độ của
    nước
    Để tìm giới hạn nhiệt độ cao nhất
    Cứ sau một thời gian nhất định hãy dùng nước nóng để làm tăng nhiệt độ

Dùng nhiệt kế theo dõi .....đến khi chú cá...chịu hết nổi là bạn có kết quả ngay
    Dĩ nhiên làm thí nghiệm với nhiều chú cá thì có kết qủa trung bình cộng càng chính xác hơn

Nhớ Ghi lại kết quả cẩn thận để báo cáo cho anh em biết với nhé.
    Bây giờ ngược lại mọi người lại đang mong câu trả lời kết quả của bạn đó.

Thân

8. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    nhiệt độ cao nhất làm cá Xiêm chết thì không rõ nhưng có lẽ khoảng 40 độ C. còn nhiệt độ lạnh thì có lần tui bỏ con cá trong garage qua mùa đông ở California, Hoa Kỳ . Nhiệt độ xuống thấp nhất ước lượng có thể xuống 5-7 độ C mà nó vẫn sống nhưng không ăn uống chỉ xuống đáy nằm . Qua mùa xuân nó bơi lội trở lại . Còn cá nuôi ngoài trời tại đây qua đông không nổi . Cá mình bỏ vào hồ cá lớn ngoài trời chết hết vào lúc nhiệt độ xuống dưới 5 độ C (ước lượng) . Còn muốn thông số chính xác hơn thì phải làm thí nghiệm KH giống bác nlkhanh nói

9. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    Con cá cờ hay con gọi là lia thia ở miền Bắc có khả năng chịu nhiệt độ đông đá và chịu nóng tương đương cá Xiêm . Vùng phân bố từ Hàn Quốc tới thượng nguồn lưu vực sông Đồng Nai .

10. dragonbetta

dragonbetta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu cá mà chịu không nổi khí hâu địa phương thì nó mất giống từ lâu rồi. Thử tính coi miền bắc nhiệt độ lạnh cao nhất khoản bao nhiêu thì sức cá có thể chịu đựng được tới đó. Nếu như cá bác đang hưởng nắng ấm rồi bác cho nước đá vào là nó chết là cái chắc. Nhưng nếu nhiệt độ thay đổ từ từ thì cơ thể nó củng thay đổi sức chịu lạnh của nó.

11. Supreme

Thích đã nhận:
    5
    thanks mọi người nhìu nhé,e cũng đang làm thí nghiệm nhưng hạ nhiệt độ thấp thì hơi khó giữ lâu nhiệt độ ổn định wá nên chưa cho ra kq chính xác đc,còn giới hạn trên thì khoảng 43-44 độ tụi nó chịu đc 5 giây là tìm cách nhảy ra khỏi hồ rùi,bỏ lâu 1 tí là die àh.nhưng tụi này chịu lạnh kinh khủng thật

12. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Không khó giữ lâu đâu...bạn bỏ vào tủ lạnh đấy...chỉnh mức thấp nhất thôi chắc cũng tương đương 5 độ...Nhưng mình nghĩ nó chết chắc,tại nhiệt độ xuống quá nhanh...Nhiệt độ thay đội đột ngột kỉu này thì mình còn muốn đi chứ đừng nói nó..[-(
    Nói thật,đến giờ cũng chưa hiểu bạn tìm hiễu kĩ để làm gì :D mình chỉ cần biết nhiệt độ thích hợp nhất là từ 26-->30 độ thôi...dưới 25 thì cá dễ nấm..