CHO MÌNH HỎI

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi hoangminh18, 12/9/08.

1. hoangminh18

hoangminh18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    làm sao để tăng hoặc giảm độ pH nuôi cá đĩa xin chỉ giúp mình:D mình mới chơi nên ko biết làm sao hết

2. tieumieu

tieumieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
  3. tuananhvienngoc

tuananhvienngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Theo kinh nghiệm của em thì anh làm như vậy nha (nếu sai anh đừng thử).
    Đối với hồ cá đẻ: hút cặn đáy hồ vô 1 cái xô, rồi đổ vô 1 cái hồ chứa nước, đợi nước lắng cặn, em lấy 1 cái ca múc lớp nước bề mặt đổ vô 1 cái hộp lọc tự chế (chủ yếu là bông lọc và 1 cái hộp đựng bông lọc cỡ lớn để nước chảy từ từ qua hộp lọc vô trực tiếp hồ cá đẻ. Em không đo pH nhưng thấy cá đẻ đậu rất tốt.
    Chú ý đừng để nước dơ quá mà cho vô hồ , cứ ngắm chừng hồ cá hơi đục thôi nha, đục quá tuy cá cũng đẻ được nhưng khó mà đậu tốt được (nấm, ký sinh trùng có hại tăng dần lên -> trứng bị mốc, nổi bông gòn, lớp vỏ trứng bị bào mòn ...). Nói chung phải rút ra kinh nghiệm mỗi lần thành công và thất bại thì mình sẽ có kết quả mong muốn (em thường ghi chep lại). Hihi.
    Vài kinh nghiệm nhỏ em đã làm thấy tốt nhưng có thể đúng cũng có thể sai mong anh em đóng góp thêm ý kiến để mọi người vừa yêu vừa vui vì con cá Dĩa thì mới có nhiều đồng môn sư đệ tám về cá Dĩa và sẵn sàng Cửu Long Tranh Bá. Hihi.

Last edited: 12/9/08
  4. hoangminh18

Thích đã nhận:
    39
    cảm ơn các bác đã wan tâm hihihi mình sẽ thử :D mong là sẽ thành công

5. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình nghĩ bạn không nên dùng hóa chất nhiều nha như thế không tốt đâu

6. hoangminh18

Thích đã nhận:
    39
    chứ ta phải làm sao nếu cứ để pH như vậy,ko khéo chết hết cá

7. bachho

bachho Member

Thích đã nhận:
    0
    Muốn tăng ph thì dùng sođa,còn muốn giảm thì bạn dùng axit

8. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có một bác nuôi cá dĩa chỉ dạy em thế này, nếu cấp bách cực kỳ thì dùng chanh nếu ph cao hoặc soda khi thấp. còn bác ấy chỉ em cách cứ trữ nước một ngày lọc cho tốt sục khí mạnh vào là ph nó tự cải thiện thôi. em hiện tại đang làm với cách này. lọc nước qua bông lọc, than hoạt tính và cho thổi khí vào nước để như vậy 1 ngày thì em mới dùng nước này thay vào hồ cá. vài lời góp ý với bạn. vì mỗi nơi có một nguồn nước khác nhau. nguồn nước nhà em có ph khá thấp khoảng 4.5 thôi, sau khi làm cách này thì ph đã lên khoảng 6.8 lúc đó thì em thay nước hồ cá.

9. hoangminh18

Thích đã nhận:
    39
    cảm ơn các pác nhiều em sẽ thử, sẽ thành công hihihi

10. tuananhvienngoc

Thích đã nhận:
    4
    Bạn mới chơi cá Đĩa thì không cần quan tâm lắm đến pH (nuôi bằng nước máy đã để qua 2 ngày nha), cứ nuôi sao con cá chịu ăn và bôi lội tung tăng là bạn đã đi được 1 bước nhỏ rồi đó.

11. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nước chổ bạn là nước gì ? nước máy phải không? mình cũng đang sử dụng nước máy , nhưng kô biết tại sao ph lúc nào cũng từ 7,5 >>8 , ép buộc mình phải sử dụng H2PO4 để giảm..cá mình đẻ ít khi đậu ,không biết tại nguồn nước ,hay tại con trống còn tơ(mình chủ yếu nuôi cá trắng Snow white, blue white...) ,,mấy con mái của mình trung bình 1 tuần đẻ 1 lần ...mà đậu thì không nhiều lắm khoảng 30+ thôi...và nuôi lớn đến 5 cm là trên 90 %..Không biết bạn có nuôi cá trắng và có bị giống mình không?( khó đẻ hay đậu ít ) .Mong được bạn chia sẽ ..cảm ơn

12. tuananhvienngoc

Thích đã nhận:
    4
    anhan : Mình chưa có điều kiện thử hết giống cá Đĩa để ép đẻ nên còn thiếu kinh nghiệm. Hiện giờ mình chỉ có 1 con snow white trống đang cho đi với con redmal mái nên cũng chưa biết chính xác khi 5 cm cá trắng nó như thế nào. Mình còn là sinh viên nên kinh phí chơi con cá Đĩa cũng có phần hạn chế. Cá nhà mình cho đẻ (sau khi đẻ cho 2 giọt thuốc làm trong nước hồ cá), còn tùy vào con giống sẽ có những con đậu nhiều, đậu ít nên bạn phải lựa chọn 1 cặp tối ưu (cặp cá đẻ thường rất mắc đó mà). Nhà mình nuôi cá bằng nước máy.Hehe.