cho mình hỏi

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi nguyentruonghan, 28/9/08.

1. nguyentruonghan

nguyentruonghan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nghe nói mấy em rồng khoái gián lắm hả?
    nhưng mình ko biết cho ăn bằng cách nào . chỉ mình với nha.........................56 ký tự :laughing::laughing:

2. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn nên giết chết con gián (đập nhẹ hoặc dí bẹp đầu),cắt bỏ chân, cắt bỏ cánh, rửa qua dưới vòi nước, cầm râu thả vào hồ, ủm một phát, mất tiêu. Vậy thôi, dễ không bạn? Còn nếu gián bán dành riêng cho cá thì không có cánh nên khỏi cắt. OK.

3. thangdon

thangdon New Member

Thích đã nhận:
    0
    sao lại phải cắt nhỉ ,ở ngoài tự nhiên có ai làm cho nó đâu ,nhà e thì bố e cứ để cả con vào ,chả sao cả :|

4. tunglinh

tunglinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Dán bắt được không nên cho cá ăn ngay. Bắt được con nào thì bạn bỏ vô cái hộp ít nhất 24 giờ sau mới cho cá ăn. Với rồng nhỏ thì nên dứt bỏ mấy cái chân, với cá lớn thì thảy vô cả con cho cá đớp, hổng cần đập chết :D

5. vulongduong

vulongduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    tui cũng làm như bạn, thả cả con vô. Nhưng cho mình hỏi sau khi bắt được gián sao lại phải để sau 24h mới cho cá ăn?

6. tunglinh

tunglinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thực ra là cẩn tắc vô áy náy thôi. Đề phòng những con gián bị xịt thuốc (không sống nổi 24 giờ), tiếp theo là gián hay ăn nhiều thứ bậy bạ (một số thứ đã thối rữa hoặc bị lên men còn tồn tại trong ruột gián) nên thời gian như vậy nó xịt hết các thứ trong bụng ra cho an toàn. Có một số trường hợp cá bị xình bụng hoặc lòi dom đít do ăn gián trực tiếp sau khi bắt đó.

7. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bi giờ gián ko rõ nguồn gốc nhiều lắm, mình thấy ko nên bắt mấy con gián chạy lung tung cho ăn nếu lở có con nào bị xịt thuốc là toi đời em rồng nhà ta (béo lắm nuôi NL cũng đứt vài trăm chưa kể công nuôi em nó). Theo mình nếu muốn cho ăn gián thì nên đi mua cho cá ăn còn ko cứ dế với sâu là ok. Thân

8. nicholas_1083

nicholas_1083 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    mình thường bắt dán vào buổi tối,rửa thật sạch để trong bọc nilong tới sáng,rửa thêm lần nữa rồi cho ăn.

9. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Gián ngoài hàng bán cá cũng chỉ bắt ở cống rãnh thôi chứ đâu có nuôi,nên quan trọng là chúng ta sơ chế thôi

Nhà em gần chợ gián thì bao la,con nào con đấy béo ngầy ngậy,chỉ 5p là em có thể kiếm đc hơn 100 con

Về nuôi bỏ vào rọ lưới mà rữa thật kỹ sóc thoải mái,bọn này trâu bò lắm ko chết đâu,sau đấy tuyển chọn em nào xinh tươi bỏ vào thùng nuôi riêng cho ăn 100% cà rốt,sau 3-4 day em nào còn sống cho ăn dần,tuyển em nào nhanh nhẹn nhất thì đem ra rữa lần nữa cắt phần gai ở chân đi nhét vào đít vài viên thức ăn khô rồi thẩy vào .... a lê hấp .. phập xong con gián ;)

Lưu ý: Nhớ mang găng tay khi típ xúc với lũ gián nếu ko thì bạn gái,bà xã,con cháu ... đg hòng rớ vào đc =))=))

Khu nhà em sát chợ đc thiên nhiên ưu đãi hay sao ấy mà thằn lằng(thạch sùng),gián,rít(rít size 6-8 cm ko to như mấy bác trên này hay cho ăn) ối mẹ ơi nhiều vô số,em nuôi chỉ tốn tiền mua ếch,dế và tôm :D

Àh cho em hỏi là cào cào cho ăn đc ko nhẩy,em nghĩ là đc vì cá rồng chuyên ăn côn trùng ngoài thiên nhiên mà đã là côn trùng thì ko thể thiếu món cào cào châu chấu :D

Last edited: 1/10/08
  10. tuong86

tuong86 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Tui nghĩ cá rồng không ăn cào cào với châu chấu nguyên con được đâu. Không tin bạn bắt cào cào còn sống thả vô hồ cá rồng coi. Rồi nó nhảy loi choi trong hồ cho bạn coi. Dế thì nó không biết bơi, còn cào cào với châu chấu tui chưa thấy em nào bị chết đuối hết. Lý do là cào cào với châu chấu nó đứng trên mặt nước dễ dàng y như ninja vậy đó. Không những đứng mà nó còn nhảy từ nơi này sang nơi khác nữa cho bạn xem. Nó nhảy lung tung vậy sao cá rồng ăn được.