cho mình ý kiến đi!!!

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi love, 6/11/07.

1. love

love Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Con albino của mình dạo này không hỉu nó bi sao nữa. Nó cứ bơi nghiêng hoài àh. cái vây bên phải không có cử động. nó chỉ bơi có vây àh. Còn những vây trên và vây hậu môn của nó không có xòe ra như trước nữa. Mình phải lam sao bây giờ. Với lại các bác biết giảm độ PH ko?!. Hồ cá của mình đến 7.5-8 lận!!!

2. BaoLanh

BaoLanh Member

Thích đã nhận:
    1
    trời! Ph cao vậy cá se từ từ chết, vi trước tôi nuôi cá ph cao no k bệnh liền ma kep vay rồi tưtừ nằm đáy chết.
    ban nên ra tim cá mua chai giảm Ph,(kèm tăng Ph để điều chỉnh khi lỡ tay) cứ bình quân 10lit 1 giọt.
    Hạ xuống khoảng 6.5 thi ok
    Nên mua kèm tesh Ph mới kiểm tra Ph được.
    Thân.
    Nếu nuôi nhiều thì nên mua Acid oxalic về giảm, acid này ít đọc vì nó là acid hưu cơ va giá mềm. (còn ác nữa thì mua máy test ph luôn 650 ngàn)

3. my_happy_star

my_happy_star New Member

Thích đã nhận:
    0
    cac bac giup voi "help me"!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ai giúp mình với !Cá mình sao nó chỉ có bơi một vây và rất nhát người( cá đã về từ nửa tháng trước cơ) giúp mình với :crying:

4. twan

twan Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    528
    chắc do cá bị lạnh đó!để sưởi 30-32 độ khoản 1 tuần đi!có thể ngâm thuốc nâu 3 ngày đầu!

5. BaoLanh

BaoLanh Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá của em k yên tâm trong hồ đó..
    có thể nơi đó ánh sáng quá nhiều hoặc do độ thoáng quá nhiều, nên cá sợ.
    Em nên để cá lên cao hơn vá ít ánh sáng.Cá nhát nó sẽ yếu sinh bệnh rối chết.

6. heocon1708

heocon1708 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi bạn xài nước gì?Nước giếng hay máy.Trong hồ có để san hô không?Nếu bạn mua thuốc để giảm ph thì chỉ giảm tức thời thôi.Vài ngày nữa cũng lên lại à.

7. BaoLanh

BaoLanh Member

Thích đã nhận:
    1
    có 1 loại hóa chất, trong chuyên môn gọi là chất điệm dùng chất này ta có thể điều chỉnh lại pH ở mức ổn định như mình muốn (nó có thể giữ pH ổn định trong 1 tháng).
    Hiện thời mình chưa dùng nó vì lâu quá quên mất tên. Để mình xem tài liệu thì mới nhớ, nhưng chưa có thời gian. Nước mình dùng là nước máy, trong hồ không có bất cứ thứ gì.

Theo nguyên tắc tự thanh lọc của dòng nước Ph sẽ ổn dịnh mức 7 tức ở trạng thái cân bằng.
    Nước có sục oxy nhiều sẽ trở về trạng thái cân bằng là 7 không thể nào hơn được, nếu nước của bạn ở pH=4 hoặc trên 7 sau 48 tiếng sục oxy nó sẽ trở về 7.

còn hồ có thủy sinh thì ph sẽ thấp khoảng 6 vì chất lơ lửng trong nước nhiều (ngưới ta gọi là BOD) thì ph sẽ thấp, nước ph càng thấp có nghĩa là nước bị ô nhiễm.

Nếu có gì thì xin các bạn trao đổi.
    Vì kiến thức của 1 người sao mà đủ được.

8. BaoLanh

BaoLanh Member

Thích đã nhận:
    1

9. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Các bác cho em hỏi cái nước để giảm PH một chai cỡ ngón tay cái mua bao nhiu (tiền) thì vừa, hôm qua em vừa mua 2 chai mất 20K (10K/chai) sao mắc wá huhuhu. Nhân tiện, có bác nào ở HN biết nơi nào mua các phụ kiện cho cá ui quí vừa uy tín vừa chất lượng chỉ chỉ cho em với, em bây h mới tập tành nuôi cá đĩa mà. Cảm ơn các bác nhìu.

10. BaoLanh

BaoLanh Member

Thích đã nhận:
    1
    ở Tp.HCM 1 bình tăng giảm là 8k.
    Nếu nuôi ít thì nên dùng cái đó! nuôi nhiều thì mua acid oxalic 1kg khoảng 15k sài cả năm. Cái này k độc có thể mua ở các cửa hàng bán hóa chất.

Bác nên hỏi các bác trong câu lạc bộ cá đĩa Hà Nội. ở đó chác sẽ chọn được cá vừa ý.

11. LUANBOCAU

LUANBOCAU Banned

Thích đã nhận:
    0
    ca boi khong tự nhiên là do bong bóng cá hoạt động sai chức năng vì một số lý do khác nhau nhưng chủ yếu là do độ ph nếu bạn còn chần chừ thì coi chừng cá bị ngủm la toi

12. artpiano

artpiano Active Member

Thích đã nhận:
    1
    các bạn đừng nên quan tâm quá hiều vào ph Có 1 nguyên tắc chung cá càng lớn ph càng cao Cá từ 4-5 là dùng nước máy tốt nhất chẵng cần tăng giảm làm gì cho mệt Lúc trước mìng đang nuôi nước máy ngon lành Qua nhà 1 anh nuôi quá trời bồ câu da rắn đẹp tuyệt vời chẵng có 1 chút tiêu nào hỏi anh Anh nói giảm ph cá sẽ mạnh mà không bị bênh NGhe lời về giãm cả đàn liễn xiễng luôn(mình đã hạ từ từ rồi) Có thể anh đó không sai nhưng vì nuôi nước giếng nên ph thấp nên cá quen và khỏe mạnh là nhờ kỹ thuật nuôi chứ chẵng phải do ph đâu Sau đó mình có bắt vài em cá nhà anh đó lúc đầu do chưa quen nước nên hới bị tiêu nhưng chỉ khoảng 1 tuần nuôi bằng nước máy cá sạch tiêu hoàn toàn Với lại kỹ thuật mới nuôi cá đĩa sau này(kể cả sinh sản) dùng ph cao tất nhiên không quá 7.5 Đó là kinh nghiệm mình ngồi nói chuyện với bác tư chảy Sau một thới gian mình nuôi gặp cũng khá nhiều người nuôi thành công mình thấy rằng Các bác hàng cá này vui lắm ,đừng nghe lời nhiều người mà hoang mang Cứ nhà mình điều kiện nước như thế nào mà học theo và tự mình thử nghiêm Cá mình sẽ quen thôi BẢn thân mình đã thử nuôi cặp cá đẻ bằng nước máy không hạ ph nhưng quan trọng phải đặt cục lọc sinh học và thay nườc ít thôi(vì nước ít thay sẽ ồn định hơn nhưng cực là phải thay hàng ngày) cá vẫn sinh sản bình thường tuy tỷ lệ thành công ít hơn Nhưng do cá chưa quen thôi NHưng làm vậy sẽ khỏe cho chúnh ta rất nhiều phải không các bạn Cứ thử đi vì cái này đâu có hại cá các bạn phại không vì môi trường nước như nuôi trong hồ cá dự bị mà Một câu rút ra " cứ tập cho cá quen với môi trường nước nhà mình "