cho mình ý kiến về aviary

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi binh_binh998, 8/9/08.

1. binh_binh998

binh_binh998 New Member

Thích đã nhận:
    0
    có vài đặc điểm như sau:
    cây khế che ra gần hết sân
    chừng 10 giờ là nắng bắt đầu vô sân
    cửa (đường xéo) có 4 cổng, trong đó có 2 cổng trong góc hok bao h mở, từ bức tường dài 3.79 m ra cổng thứ 1 là hơn 1 m. xe cộ wa lại cũng bình thường, hok nhìu hok ít

mấy bạn cho mình hỏi với diện tích sân như vậy thì mình có nên làm 1 cái aviary nho nhỏ hay không ( vị trí như trong hình), nếu làm thì kích thước bao nhiu là phù hợp, xung wanh nên trồng những loại hoa j ( những chỗ chấm xanh). Xin chân thành cảm ơn

2. binh_binh998

binh_binh998 New Member

Thích đã nhận:
    0
  3. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Post hình lại dùm bạn nè .

4. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    theo em thì anh để avi chỗ đấy cũng dc nhưng tốt nhất là để dưới tán lá cây sát tường và gốc cây.Nhưng chỗ đó lại có bể cá mất rồi.nếu để như anh nói thì làm cái avi hình hộp chữ nhật kích thứoc ngang 1,5m rộng 1,2m cao 2-2,5 mét là vừa ,đấy mới là kích thước thôi .còn xung quanh nên trồng cây cho bóng mát và 1 ít cỏ là dc cho dễ dọn dẹp
    Anh đừng xây sát tường nhé cách ra 1 tí và che chắn phù hợp nữa ,còn trong avi ko cần trồng cây chỉ cần cành khô cho chim là đủ

5. binh_binh998

binh_binh998 New Member

Thích đã nhận:
    0
    ở chỗ hồ cá không có nắng cho nên kô đặt avi chỗ đó dc
    bức tường dài 3.79 m cao 1.88 m (mới đo :) ) nên kích thước mình dự tính là cao 1.8m, sâu 80cm, còn rộng thì chưa bik, mình tính làm dài dài 1 chút, 1 bên cho chim ra tắm nắng, còn 1 bên lợp lại cho mát. và mình cũng tính trồng cây bên trong, vì nhà mình nắng cũng hok nhìu, nếu trồng cây bên ngoài thì sẽ che hết nắng
    mấy bạn cho mình thêm ý kiến nha.xin cảm ơn

6. chimchiavoi

chimchiavoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Theo mình thì Bạn ko nên trồng cây bên trong nữa vì cây khế che gần hết sân rùi, vế kích thước aviary cũng ko nên quá sâu (<= 80cm) vì như vậy sẽ che mất mặt itền nhà, còn chiều rộng thì chừng 2m là vừa, để cách nhà 1m và cách cổng 0,79m. Riêng chiều cao thì nên nâng lên trên 2m cũng đc, nếu cần có thể khúc trên đầu tường (trên 1,88m) bạn có thể gắn tấm kiếng, vừa thông thoáng tầm nhìn, vừa nâng đc thể tích avi. Hoa kiểng hai bên ( những chỗ chấm xanh) nên trồng trong chậu để còn thay đổi cách xắp xếp cho luôn tươi mới.
    Một vài suy nghĩ cũng cá nhân, mong giúp Bạn có thêm ý kiến để tham khảo.
    Chúc thành công.