Chọn chim mộc nhanh nhất và chính xác nhất

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi ONGBAPCAY, 16/1/11.

1. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Nếu chỉ nhìn bằng Mắt thì làm sao có thể chọn được chính xác là Khuyên trống.vì mình đang tập toẹ chơi khuyên lên kinh nghiệm là bằng o,ra chợ thấy mọi người chọc Khuyên trong lồng mình thấy họ chọc rất giỏi và chuẩn xác.Vậy các tiền bối,bô lão về Khuyên của diễn đàn hãy làm ơn tư vấn cho mình cách chọn chim với.Nếu chỉ nhìn bằng Mắt thì tiêu chí ntn để có thể chọn chính xác đuợc con chim trống.rất mong mọi người hãy làm ơn dùm mình với nhé.vì đam mê với sở thích loài chim bé nhỏ này.Mình xin gửi lời cảm ơn trân trọng đến mọi người đã giúp mình,xin chúc cho mọi người luôn luôn gặp thật nhiều may mắn trong cuộc sống.

2. minhtuan375

minhtuan375 New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên chọn con nào to cao, họa mắt kô tròn đều, ngay gốc mỏ phía trên có 1 khoảng màu vàng. chúc bạn chọn được khuyên trống hay

3. orjon

orjon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    bạn nên chú ý vào những con nào nhanh nhẹn, bay nhảy, lông ép sát vào ng`. Những con đó bám vào vách lồng, đưa bụng ra, trên bụng có 1 sọc màu vàng nhạt, thì 95% là trống. Mình đã bắt bổi theo cách như vậy, mình 4 con, bắt cho anh mình 4 con, tất cả đều là trống hết đó

4. jerunguyen

jerunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    chọn bằng mắt thì hầu như là cảm tính thôi. Mắt mỗi người mỗi khác, mỗi người đều có ý kiến riêng và cách chọn chim khác nhau. Bạn ra chợ chọc chim, rồi cho vào 1 cái lồng không treo lên nghe tiếng kêu goi của nó như thế nào. Nếu tiếng đanh, to, dứt điểm thi đấy là chim đực. Nhiều con chọc ra căng, mau mỏ, thi sẽ truyện luôn ( cỏ thể líu 2 3 tiếng liên tiếp ). Khi chọn được chim đực rồi bạn nhìn và tự nhận dạng.

PHIOMON thích bài này.
  5. thinhlovebirds

thinhlovebirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    Chọc khuyên trống thì dễ, mà chọn khuyên hay mới là khó.
    Em chọc được 3 chú khuyên trống nhưng nuôi khoảng 1 tháng là thả 2 em về với thiên nhiên, chỉ giữ lại 1 em nuôi đến nay đã 3 tháng treo lên cao bật file khuyên líu là líu theo ngay mặc dù ngắn, chuyện thì cả ngày mặc dù vẫn chưa đứng lồng lắm!
    Bác chọc khuyên về khoảng 1 tháng là con khuyên đã thể hiện được phần nào cá tính của mình, con nào mình dài, chân cao dáo, thẳng, lông ôm sát, chuyện nhiều và biết líu trộm thì giữ lại nuôi, còn nếu chỉ làng nhàng thì nên thả ra để bảo tồn nòi giống nhà Khuyên.

Khỉ Vàng thích bài này.
  6. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Xin cảm ơn anh em đã chia sẻ,Mình sẽ nghiêm chỉnh tiếp thu những kinh nghiệm của các bạn.Mong rằng anh em hãy cho biết thêm nhiều phương pháp hay nữa,qua đó mình có thể sẽ chọn được những con Khuyên hay mà ngay cả những ae nào quan tâm đến loài chim nhỏ bé này cũng có tài liệu để tham khảo.Thay mặt cho những anh em đang tập chơi Khuyên,xin được cảm ơn các bạn lần nữa.Xin chúc mọi người vui vẻ,hạnh phúc và thành công............!!!

PHIOMON thích bài này.
  7. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Bạn cứ thu âm khuyên mái vào điện thoại . Sau đó ra bắt môcij thì bật file lên . Thây trong lồng con nào kêu gắt lại là khuyên trống và khá mau miệng

8. nguyenquy

nguyenquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cái vấn đề này từ trước đến giờ nó vẫn bao la rộng lớn quá. nếu bạn chọn về tiêu chí chọn chim thì các anh em đã lên topic nhiều lắm(bạn cứ từ từ mở lại và đọc rồi rút ra kinh nghiệm,nhưng theo tiêu chí dễ tẩu hỏa nhập ma lắm đó). Nhưng theo mình thì hên là phần nhiều thôi. có nhiều con đẹp trai phong độ lắm mà chơi bình thường ngược lại nhiều con xấu lại chơi tốt. vấn đề đầu tiên ta cứ chọn con trống đi đã. chim trống: chân cai, đòn dài, nhanh nhẹn, phần lớn có sọc vàng dưới bụng, cánh chớp nhanh, mau miệng.

9. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    nghe kêu đanh, thổi tu thấy lổ của đằng ấy ấy nhọn nhọn khự khự, cái này phải trải mới nhìn nhận ok được nói chung khoen thì vô tư chơi vô tư lựa càng thất bại bác mau tiến hihi(50k-70k/1 bé quá bèo cho thú chơi tao nhã)

10. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    nói như bác thì mua một con chim đã căng lửa chơi có phải đơn giản không ?

dungbk51 thích bài này.
  11. Hieumorin

Hieumorin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Có rất nhiều tiêu chí để chọn chim mộc trong lồng tập thể mà nhiều bạn đã chia sẽ trên diễn đàn. Thật sự đi chọn mộc không những là mong muốn chọn ra được một vài chú chim trống vừa ý để nuôi mà đó còn là một thú vui nữa. Ngoài các tiêu chí đã nêu trên thì sự linh cảm hay cảm nhận của bản thân đối với một chú chim mộc nào đó là rất quan trọng.... Chúc các bạn luồn tìm được cảm hứng trong thu vui tao nhx này!!!!!!

12. bon.

bon. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    EM thì hay chọn con nào thân dài, ốm ( ốm chứ ko yếu :"> ), cách dài quá đ*t, mỏ ngắn, ngực sáng, chân đứng hình chữ v úp ngược, tướng đứng cao như ng` mẫu, nhanh nhẹn bay nhảy :). Trước h em chọn 5 con về con nào cũng chíu chíu đấu nhau :D

Last edited: 4/2/11
  13. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Muốn biết đực hay cái bạn nên đi chọc nhưng con thật đẹp so với mắt bạn đã, cái cũng được. Nuôi 1-2tuần k hót chuyện thì thả thứ nhất là vị chậm mỏ,thứ 2 thì 80% là mái rồi. Sau đó bạn sẽ có kinh nhiệm nhiều hơn để chọc, còn ae mỗi người 1 ý kiến dù rất đúng nhưng khá mung lung thân ./.

14. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Cả 1 lồng khuyên bổi nhận biết em nào kêu thì hơi bị khó đó . Mình có 1 cách , cách này mình đã sử dụng nhiều lần hiệu quả khá cao : bạn để ý em nào đứng 2 chân hình chữ V là trống , em nào 2 chân thẳng là mái ...............

15. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    thằng gần nhà em chọc chuẩn lắm
    chọc con nào con đấy mấy hôm sau chuyện điên cuồng luôn

16. Lê Thiên Minh

Lê Thiên Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chơi chim thì phải có time + đóng học phí mới đúc rút đc kinh nghiệm cho riêng bản thân mình bạn ah. Chứ nói thì dễ vào thực hành mới khó. Mình không biết phải nói thế nào vs bạn vì mỗi người có một ý thích và nhìn nhận khác nhau về con chim khuyên, Chọn đc con này mình cho là đẹp nhung vs ng khác thì lại là không đẹp. Mỗi người chơi sau một time tích góp sẽ có chút ít kinh nghiệm riêng cho bản thân, chọn chim mộc nếu móc thì xác xuất là 50 - 50 còn móc xong cho ra lồng rồi đợi nghe tiếng kêu thì chuẩn 90% vì đôi khi có những chú chim đực kêu tiêng mái bạn ah. Theo Mình bạn cứ chịu khó đóng thêm học phí vì đi một ngày đàng học một sàng khôn bạn ah. Chứ phải biết lẫy, biết bò rồi mới biết đi vừa vào nghề đã đòi đi đc ngay e là hơi khó :D...

17. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    tui cũng thường chọn theo cách này, chính xác cực kì.

18. it.huydn

it.huydn Member

Thích đã nhận:
    16
    Các bac mô tả kỹ cái sọc màu vàng dưới bụng chim đực hộ em cai ? (Thanhks)

19. deptoong

deptoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Thì nghĩa là con chim trống nó có 1 cái sọc vàng nhạt kéo dài từ ức cho xuống tới gần hậu môn.Đường thẳng này chạy dọc theo giữa bụng con chim.Bác muốn biết cụ thể thì cứ vào xem ảnh hay video khuyên để ý sẽ thấy ngay

20. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    chọn con nào dáng đứng hình chữ S , cổ thắt , lưng gù , đuôi cụp rất hay

vinhhan thích bài này.