Chổ nào bán con qui(con này đẻ ra sâu qui)?

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi Aothuatgia, 21/1/08.

1. Aothuatgia

Aothuatgia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    Các bác ơi chồ nào bán con qui vậy.con này hình dáng giống con bọ rùa,nuôi nó sẽ đẻ ra sâu qui đó,dùng để cho chim ăn.bác nào biết chỉ dùm địa chỉ cụ thể nha.ở tphcm nha các bác,Đồng nai càng tốt.cám ơn.

2. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    bạn muốn có con QUI ?

Thật đơn giản bạn ạ ,không cần phải đi mua đâu ,nếu bạn vãn cho chim ăn sâu thì bạn đã có giống QUI rồi. Bạn đừng cho chim ăn hết sâu ,nà hãy nuôi nột số con chonó thật già ,nó sẽ biến thành con QUI. Nhìn giống như con bọ hung nhỏ ,đen trũi. Nhưng bạn chú ý đừng để nó bay thoát ra ngoài sinh sâu bọ hại cây trồng nhé. Chúc bạn thành công. Tạn biệt/

3. cobber

cobber Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    cái này bạn kiếm 1 cái lọ to bé tùy ý cho bột mì hoặc vụn bánh mì vào đó...
    thả sâu hoặc bọ qui vào.. nuôi được luôn.. đặc biệt phân Qui còn tốt cho trẻ em kém ăn..

4. thieuhungyp

Thích đã nhận:
    60
    bạn xem lại đi

Con qui mà bạn nói ở đây không phải là qui mà ...272 nói đâu. Kích thước con Qui nươi bằng bỏng ngo, bánh mỳ nhỏ như hạt đậu đen ,hạt gạo. Còn Qui nuoi đẻ ra sâu to ,dàinhư hạthướng dương , hoạc như con đom đóm khổng lồ ,thế đấy bạn ạ. Con Qui sâu này bạn cho nó ăn cả vỏ táo vỏ dưa v.v...đều được .Và như vậy chất thải của nó chắc không dùng được như bạn nghĩ đâu. Đấy là theo tôi, còn các ban trên diễn đàn xem lại giúp. Tạm biệt/

5. thieuhungyp

Thích đã nhận:
    60
    con Qui này khi nuôi để nó đẻ tốt thì bạn nên làm một cái sàng cho nó ngự ở trên mà đẻ. CHÚ Ý : PHẢI CÓ NẮP ĐẬY để Qui không bay ra ngoài vừa mất giống vừa đẻ lung tung nguy hiểm cho các bạn trồng cây cảnh & nông dân. Chúc bạn thành công ( khi có sản phẩm thì tặng nhau vài con nhé).Tạm biệt/

6. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Ở miền nam thường bán loại sâu quy nhỏ(cớ nơi gọi là sâu gạo) lớn hơn que tăm một chút, bò rất nhanh,thường người ta sấy khô đóng túi bán rất sẵn tại các tiệm chim,Ở miền bắc bán loại sâu qui to bằng sợi bún,dài khoảng 2,5cm,bò chậm chạp,nhập từ TQ(Trung quốc gọi là Miên bao trùng),nuôi nó đẻ để quay vòng khá phức tạp,sâu qui TQ thuộc họ sâu đục thân,con mẹ là bọ cánh cứng to bằng hạt dưa hấu nhưng dài hơn,màu nâu đen mõi lần đẻ khoảng 15-20 trứng ,sau7-9 ngày nờ thành sâu con,sau 2 tháng sâu mới trưởng thành,lột xác 4-5 lần rồi thành nhộng sạu 15 ngày lại lột xác thành bọ cánh cứng ,saukhoangr 10 ngày thì đẻ trứng,đẻ xong vài ngày sau con mẹ chết như vậy vòng đời của nó dài hơn 3 tháng.Con sâu này không gây hại gì cho cây cối đâu,chỉ cần rơi ra ngoài dính mưa dính nắng là chết ngay.

7. thieuhungyp

Thích đã nhận:
    60
    Bạn ạ tôi đã thấy người ta thả một con chim khuyên chết vào trong hũ nuôi sâu,một thời gian ngắn sau xác k chỉ còn xương và lông, anh bạn này cũng thường xuyên thả vỏ Táo vỏ Dưa vào cho sâu ăn nó chén hết và lớn lên nhiều . Nó có thể to bằng đầu đũa ăn cơm đấy bạn ạ. Bạn cứ thử nuôi xem . Tạm biệt/

8. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Tất cả những điều bạn nói đều đúng trừ việc nó to bằng đàu đũa thì hơi ...Trong đièu kiện tự nhiên nó sống trong thân cây mục,con mẹ của nó có cánh nhưng không bay bao giờ cả,quê nó ở tận Blazin cơ,ở đây người ta chao nó với bơ làm thức ăn cho..dân sành điệu đấy.Tôi đã nuôi thử với qui mô 1kg giống cùng với tài liệu hương dẫn hẳn hoi(Miên bao trùng từ dưỡng,nhà xb Kim thuẫn -Bắc kinh)nhưng không ăn thua vì nó có quá nhiều thiên địch:Kiến,thạch thùng,chuột,nước,nắng và bệnh thối ấu trùng v.v.trong điều kiện nuôi nhốt nếu thức ăn đủ độ ẩm(cám ngô,gạo trộn vơi nước) thì nó chả ăn rau hoặc vỏ táo đâu nếu có thì rất ít,thịt thì nó thích ăn thật nhưng nó làm thế nào mà bắt được chim cơ chứ ,tôi nói có sách và có cả thực tế đấy.

9. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Ở hàng chim thì người ta thả chim chết vào bác ạ. Bọn này ăn thịt nhanh lắm, nhưng nhìn kinh. Sâu thì làm sao bắt được chim bác, chỉ có chim ăn sâu thôi chứ :D