Cho phân nước bị đục

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi VINICHCM, 25/6/08.

1. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Các bác cho mình hỏi, hồ của mình bình thường rất trong, khi thay nước mình bổ xung phân nước mua chỗ bác Cỏ( nền cũng bác Cỏ) thì bị hiện tượng vẩn rất lâu, chừng 2-3 ngày mới hết vẩn nhỏ trong nước. Như vậy là dinh dưỡng trong bể mình đủ rồi hay do vi sinh trong bể ít quá, mỗi lần mình chỉ thay chừng 20%. Lọc tràn RS300. Thử thay nước mà không dùng phân bổ xung thì không bị hiện tượng này nhưng cây lại không được tốt. Mình đang phân vân không biết nguyên nhân vì đâu. Các bác nhiều kinh nghiệm cho mình lời khuyên với, mình mới chơi bể khoảng gần2 tháng nên kinh nghiệm yếu lắm

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Lần sau bạn thử cho phân nước vào ngăn lọc tràn luôn để các lớp bông chặn các vẩn đục lại nhé!

3. VINICHCM

Thích đã nhận:
    149
    Để cuối tuần thay nước em thử xem sao, chứ thay nước xong nhìn bể bực cả mình. Chắc để 2 tuần thay nước quá mà sợ bể tôm, chậm thay nó tèo hết. hic

4. nguyenhuudanh

nguyenhuudanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Nhưng mà bạn dùng loại phân nào vậy, có gì mình rút kinh nghiệm !!!

5. VINICHCM

Thích đã nhận:
    149
    Mình dùng phân nướcmua của bác Cỏ bạn ah, cho rất hạn chế mà không hiểu sao, hay nền đang giai đoạn nhả dinh dưỡng nhiều, cuối tuần thay khôgn bỏ phân xem sao.

6. kimdung2001

kimdung2001 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng mới vừa bị như bạn, lúc đầu cho phân nước vào thì bị đục nước liền, làm mình mỗi ngày thay 40% nước liên tục hết cả tuần bây giờ nhìn đỡ rồi, và mình cũng đi hỏi các cao thủ thì họ nói hồ mới setup thì cũng không nên sd phân nước làm gì. muốn thì 6 7 tháng sau thì sd phân nước và phân nhét( hay nhất là nên sd phân nhét thôi).

7. VINICHCM

Thích đã nhận:
    149
    Thay nước liên tục coi chừng tốn dinh dưỡng và tổn hại hệ vi sinh đó bạn ơi. Bể mình cực trong, chỉ là có vẩn nhỏ thôi, nhìn gần hơi khó chịu. Mình dùng phân nước vì muốn cho mấy cây màu đỏ lên màu, từ khi cham phân nước, mấy cây đỏ cải thiện hẳn.Bể mình chỉ bị vẩn chừng 2 ngày sau khi thay thôi,sau đó lại trong trở lại,không thấy vẩn nữa.Hồ trong quá chưa hẳn đã tốt đâu bạn.Thanks!

8. nguyenhuudanh

nguyenhuudanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Nhân tiện cho mình hỏi luôn, hình như là phân nước với phân vi sinh là 2 loại khác nhau phải không bạn. Phân DBO là phân vi sinh thì phải.
    Cho mình hỏi sự khác nhau giữa 2 loại phân đó và các nhãn hiệu mà nếu cần nên mua loại nào

Cảm ơn nhiều !!!