Cho phép em được làm quen với các Bác và các anh em

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi phongdongthap, 12/4/08.

1. phongdongthap

phongdongthap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    475
    Cho em xin được phép kính chào các Bác, các anh trên diễn đàn.Em rất thích nuôi chim cu gáy và đi gác nhưng vì bận công việc dạy học cho nên không có được nhiều thời gian, em tranh thủ ngày thứ 7 và CN rảnh là mang cu mồi đi ra đồng tận hưởng sự thanh thoát, thoải mái sau 1 tuần bận bịu với công việc. Mấy hôm nay tình cờ em vào được diễn đàn, thấy các Bác, các anh có những nội dung và hình ảnh rất hay cho nên em đăng ký làm một thành viên nhỏ, mong rằng các Bác, các anh hướng dẫn và giúp đỡ.Xin chân thành cảm ơn.(em ở Đồng Tháp, là giáoviên).

2. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Anh Phong muốn upload hình thì anh gõ upload vào ô tìm kiếm,nó sẽ ra kết quả cho anh nha.Còn không thì bữa nào gặp em chỉ cho cũng được.Bữa nào lên Sài Gòn đi uống cafe nha.

3. phongdongthap

Thích đã nhận:
    475
    Khoảng 1- 2 tuần nữa anh lên, mang theo hình mấy con cu xám trắng, em giúp anh đưa lên nhé! Cảm ơn em trước.

4. vào nghề

vào nghề Banned

Thích đã nhận:
    5
    Ở Việt Nam hiện nay phổ biến chỉ có 4 loại chim cu. Chim cu gáy, chim cu ngói, chim cu xanh và chim cu gầm ghì.

Cu gáy hay còn gọi là cu đất, cu cườm thật ra là cách gọi khác nhau tuỳ theo địa phương. Đặc điểm của loài này là thuộc giống bồ câu, lông màu xám, mỏ đen, chân đỏ, chim trưởng thành (cả trống và mái) trên cổ có vòng lông màu đen đầu trắng như dãi cườm đeo sau ót nên còn gọi là cu cườm.

Khác với bồ câu, cu ngói, cu gầm ghì thường chỉ gù gù trong cổ, Chim gáy trưởng thành thường hót Cúc cù cu...để gọi bạn tình hoặc để khoe mẽ với nhau, tranh giành lãnh thổ...

Chim gáy là loại dễ nuôi, thích hợp với việc nuôi riêng, ở lồng chật, chim rất dễ sống nếu được cho ăn uống đầy đủ, có những con chim nuôi theo thôi biết thọ đến vài chục năm.

Chim gáy có tập tính hiếu chiến, người nuôi chuyên nghiệp lợi dụng tính này để bẫy bằng chim mồi, còn gọi là gác cu. Chim mồi là chim tự nhiên được thuần dưỡng lâu ngày nên dạn người và hay hót như ngoài tự nhiên. Người rành nuôi có thể xem tướng chim mà phán đúng tới 90% tập tánh của nó như giọng, rút, tính hiếu chiến...

longduclinh thích bài này.
  5. phongdongthap

Thích đã nhận:
    475
    Cảm ơn anh vàonghề, ở địa phương em có cu đất, cu ngói, thỉnh thoảng lâu lâu mới gặp được cu xanh, mà chỉ thấy bóng người là nó bay mất hút. Còn cu gầm gì thì thật sự chưa thấy và chưa biết bao giờ, anh có thể diễn tả thêm về màu sắc, hình dáng của nó cho em hình dung được không ? Cảm ơn anh !

6. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    :applause: :applause: :applause: Chúc mừng, diễn đàn cu gáy có thêm cao thủ nửa..................Tiếp tục nữa đi bạn!

7. phongdongthap

Thích đã nhận:
    475
    Xin chào bạn SaLệHà, bạn có thể diễn tả thêm vài nét về cu gầm ghì được không? Bạn ở Tây Ninh à ! Theo tôi được biết thì những lão tiền bối có kinh nghiệm chơi cu lâu đời đều có chung một nhận xét là cu vùng Tây Ninh hay lắm,(mỗi vùng đều có những thứ chim hay khác nhau VD : Khướu hót hay ở vùng Phú Giáo-Bình Dương), bạn nuôi nhiều không ?

8. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Chào bạn!
    Theo mình biết thì ở TN có 3 loại cu: Cu cườm, cu ngói ( còn gọi là cu lửa), cu xanh.
    Mình cũng nghe nói về cu gầm ghì nhưng chưa được thấy bao giờ, mình cũng đang thắc mắc muốn được nhìn thấy hình dáng nó như thế nào ?
    Nếu bạn có hình thì pót lên cho anh em được biết nhé.
    Cu cườm thì ở vùng nào cũng có chim hay cả, hên sui và mình còn có duyên với những con hay không thôi.
    Chào bạn, chúc vui!

9. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Gầm ghì vằn - Macropygia unchall - Barred cuckoo-dove

Gầm ghì lưng xanh - Green Imperial Pigeon - Duculaaeneapusilla

Gầm ghì đá - Columbalivia - Rock dove

10. trangbangboy

Thích đã nhận:
    3,733
    Hay 30/4 này anh Phong lên đi.Lên thì mang cho em một con gáy bổi ở ĐT nhen.Rồi em hậu tạ lại một con bổi Trảng Bàng.Sa Lệ Hà có một con cu hơi hơi trắng đó anh Phong.Anh coi hình cu mồi của SLH có trong diễn đàn đó.

11. phongdongthap

Thích đã nhận:
    475
    Ngày 30/04 và 01/05 anh và gia đình đi V Tàu, khi về Đồng Tháp khoảng 04 hoặc 05/05 anh lên, sẽ tặng em con bổi mới gác được hôm 09/04 ( về tới nhà vừa cắt cánh xong bỏ vào lồng chứa là nó bo với con bổi gác được trước đó 1 tuần liền), giọng hơi hơi thổ 1 chút, có được cái là nước bo khá, xuống bo với mồi khoảng hơn 20 hơi thì dính bẩy.Bây giờ anh cho lên lồng và bo đấu với mồi luôn rồi. Ở xứ anh thỉnh thoảng bắt được cu như vậy hoài hà,( trước đây dịch cúm có nhiều người nuôi vài ba con rồi họ thả), chắc là hên nên gặp được nó đó.

12. trangbangboy

Thích đã nhận:
    3,733
    Để tuần này em về đi bẩy với ông cậu coi có bắt được con chiến này không.Lần trước nó đá mồi tung nóc ụp luôn mà không dính giò.Thứ bảy này tính đi bắt nó đây.Nếu bắt được nó thì em đưa cho anh.Còn không thì nhà em có ba con bổi anh muốn bắt con nào cũng được.Em có đưa hình lên trong tiệm bói của thầy KiWi đó.Anh xem thử đi.Trong đó con thứ ba hiện nay tuy còn nhát nhưng gáy nhiều lắm.Nghe bổi ngoài gáy là gáy.Con thứ tư thì êm lồng hơn.

13. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Gầm ghì đá - Columbalivia - Rock dove
    [​IMG][/QUOTE]

Mang máng nếu không đọc tiêu đề dễ lầm lẫn bồ câu nhỉ !

14. phongdongthap

Thích đã nhận:
    475
    Em về tranh thủ đi bắt con bổi đó thử nhé! À, em có thể sử dụng điện thoại hoặc dụng cụ nào khác quay phim hay chụp ảnh của cái lụp (lục) kiểu gì mà thấy đóng vào thân cây, vài bửa anh lên cho anh xem và chỉ anh chỗ làm anh đặt làm vài cái nhé.

15. trangbangboy

Thích đã nhận:
    3,733
    Ok.Nhưng anh tranh thủ lên t7 hay chủ nhật nhen chứ t2 em đi Sài Gòn.Cái lụp em up lên trong diễn đàn là của em đó.Mai mốt anh lên tha hồ ngắm.Hehe.

16. phongdongthap

Thích đã nhận:
    475
    Thứ 7 rồi có về đi bẩy con bổi đó chưa ? Nó hay lắm không ? Nó không xuống đất hả?

17. trangbangboy

Thích đã nhận:
    3,733
    Tuần rồi em bận nên không đi được.Nhưng hiện nay ở nhà em nhiều bổi được lắm.Anh lên sẽ có mà.Ngày 3/5 em với cậu em định đi Tân Biên gác cu,anh có đi không? Anh có đặt làm lụp bẩy không em đặt giùm cho rồi tới bữa đó anh lên lấy?

18. phongdongthap

Thích đã nhận:
    475
    Mấy hôm nay anh lu bu công việc gác thi cho nên không trả lời em được, tuần rồi về gác nó được chưa ? Hình mấy cái lụp anh thấy rồi nhưng anh muốn hỏi là loại lụp gì mình đóng vào thân cây vậy? Anh định mua vài cái, em nhớ chỉ dùm anh chỗ nào làm đẹp nhất nhé, giá cả thì không vấn đề gì, miễn đẹp và nhạy bắt bổi là được.Cảm ơn em trước.

19. trangbangboy

Thích đã nhận:
    3,733
    Vậy mai mốt anh lên em dẫn anh đi.Nhưng mà anh đặt làm một thời gian anh mới lấy đó nha.Chứ không lấy liền được đâu vì là chổ đặt làm chứ không phải tiệm bán.

20. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    bạn trangbangboy co thể cho mình biết giá cả như thế nào không , va nếu mình đặt như vậy thì bao lâu mình mới lấy được. Thanks bạn.