cho sủi co2 vào đầu in lọc=>lọc phụ=>lọc 9 có làm chết vi sinh ko

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi Javamoss, 7/10/13.

1. Javamoss

Javamoss Active Member

Thích đã nhận:
    65
    Mình mới diy cái trộn co2 kiểu jagno nhưng mà để đầu out làm giảm dòng ra yếu quá.nên mình gắn thử vào đầu in trước lọc phụ(bỏ banh trộn và ít bông lọc) như vâyn co2 chỉ tan vào nước ở cốc trộn kiểu jagno mới vào lọc chính thôi thì có làm chết vi sinh ở lọc 9 ko,mình đã gắn hơn tuần thì ko thấy nước đục.co2 chỉnh ra 1,2 giọt/s thôi

2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Với một hồ setup đã ổn định thì đưa CO2 vào lọc phụ hay kể cả đưa vào ống in của lọc chính cũng không thấy ảnh hưởng nhiều đến vi sinh trong lọc , nước vẫn trong sạch . Mình cũng đã từng đưa thẳng CO2 vào ống in của lọc như vậy mà chưa thấy sự cố nào đáng kể vì lượng CO2 đưa vào cũng vừa phải . Nói là chưa gặp sự cố vì lượng CO2 dùng tương đối nhỏ và ổn định , nếu lượng CO2 đưa vào quá cao thì có thể đã khác .
    Những hồ mới thì chắc chắn là không nên làm như vậy vì lúc đầu rất cần hàm lượng Oxy cao cho vi sinh vật phát triển , trong lúc đó thì cây trồng chưa hấp thu CO2 và nhả Oxy nhiều .

hoangesc, dacam, Javamoss and 2 others like this.
  3. me^thuysinh

me^thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    Một lời khuyên bổ ích và chính xác từ Quán Quân IAPLC 2013. Một lần nữa xin chúc mừng và cảm ơn bác truongthinh

dacam and Javamoss like this.
  4. Javamoss

Javamoss Active Member

Thích đã nhận:
    65
    hồ e đc tháng rưỡi rồi a,bữa h chờ lâu quá định đổi qua đầu in lại lần nữa,h a tl ko sao e yên tâm để vậy lun

5. hoangesc

hoangesc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Các bác cho em hỏi chút,
    em cho Co2 vào đầu in của máy lọc vậy mà đầu out của máy lọc em lại không thấy những bọt bóng li ti được phun ra. như vậy có phải là CO2 ko thoát ra ở đầu out của máy lọc không ạ?