Cho tép ăn tảo spirulina.

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi meomun, 10/10/07.

1. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Tảo spirulina rất tốt cho tép,e thấy ngoài thị trường có bán tảo spirulina khô muốn cho tép ăn thì chế biến ra sao và liều lượng thế nào cho ăn nhiều có bị sao không,có bác nào cho ăn thử chưa thì cho e xin ý kiến???

2. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Loại tảo này trước đây mình có dùng để trộn vào thức ăn cho cá Dĩa, loại bột màu xanh. Theo mình biết thì loại tảo này khá tốt, đầy đủ dưỡng chất và còn có tác dụng..........chống lão hoá. Hihihi.

Meomun thử đem 1 miếng cho thẳng vào hồ xem lũ tép có bu lại ăn không, nếu thấy chúng ăn ngấu nghiến là được. Theo mình nghĩ là ok thôi vì tép rất khoái ăn rêu bám trên đá, lũa, kiếng và nền.....

3. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cái này bạn poss hình xem thử đi coi tác dụng thế nào .ko thôi ăn tầm bậy nó mất màu hối tiếc ko kịp

4. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Mình không có máy chụp hình nên k post lên được nhưng mình nghỉ sẽ rất tốt cho tép đấy vì loại tảo này được bán trong viện nuôi trồng thủy sản dùng trộn thức ăn cho tép mà,với lại bài "Tép cảnh tìm hiểu và cách chăm sóc" của a Mig 29 có phần "tác giả và một số người đã cho tép ăn thức ăn có hàm lượng spirulina cao và đạt kết quả rất tốt".Mình sẽ cho ăn thử nếu có kết quả tốt thì sẽ báo cho mọi người biết nhé!

5. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    ok bạn thí nghiệm thư bày tép đi nếu đạt kết quả ăn màu đẹp đẻ khí thế anh em ủng hộ hết mình

6. leok1302

leok1302 Member

Thích đã nhận:
    0
    sao bác ko thử làm đi mà lại muốn thử nghiệm trên đàn tép của người ta vậy? anh em ủng hộ là ủng hộ như thế nào? nhà bạn meomun bán spirulina àh ?
    bạn sợ "ăn tầm bậy nó mất màu hết" vậy người ta không sợ àh?
    @meomun: spirulina hay rong biển đều xài rất tốt ...

7. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    spirulina là một loại tảo,hiện nay nó dc dùng rất phổ biến trong công nghệ thực phẩm,ko chỉ tốt cho các loài động vật mà đây còn là thành phần chính trong 1 khẩu phần ăn kiêng dạng viên nén hay con nhộng của 1 công ty,TV đã từng giới thiệu,rất nhiều người sử dụng và đạt hiệu quả cao(hình như là 1 biện pháp bổ sung rau xanh hàng ngày).vì thế theo mình nghĩ nếu trên thị trường có bán sẵn loại này(dĩ nhiên là ko có thêm thành phần nào khác nữa) thì tép hoàn toàn có thể ăn,thậm chí mình nghĩ là nó còn tốt hơn rau xanh,hay carot,dưa leo vì đã dc bảo đảm vệ sinh

8. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    thứ nhất:mình ko dụ ai thí nghiệm cả
    thứ hai:bạn xem kỹ đi 2 người nói tốt rồi đó
    thứ ba:2 bạn đã cho thấy tác dụng của nó.cái ở đây mình hỏi là độ lên màu thế nào để anh em ủng hộ mà
    này bác nhìn kỹ rồi hãy trách người khác nhé.có kèm lời khuyên đó mình thấy bạn đó đòi thử chứ mình đâu có ép thí nghiệm trên đàn tép ng khác bác này ngộ nhỉ

9. leok1302

leok1302 Member

Thích đã nhận:
    0
    đây:
    mình cũng nói như thế, mình không hề phủ nhận là spirulina không tốt. Đây:
    tép ngoài chuyện thức ăn còn yếu tố quan trọng nữa là môi trường. Chỉ khi nào đảm bảo được 2 yếu tố đó thì tép mới thể hiện đủ vẻ đẹp của nó
    tất nhiên là bạn meomun muốn thử và sẽ giúp đánh giá lại nhưng bạn nói cái này
    làm mình hiểu lầm chăng?????:confused:
    sorry bạn meomun vì tranh luận trong topic của bạn nhé :)

10. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    ặc ặc nếu có nói gì sai vậy xin lỗi nhé.....đôi khi mình dùng từ hơi nhầm........ý mình muốn xem là thức ăn đó bạn meomun cho tép ăn tốt ko.????mình theo làm mà......mình cũng thử bày tép của mình chấp nhận chơi chấp nhận chịu mà bạn
    nói chung mọi hiểu lầm chứ mình ko có ý là lấy tép của meomun làm vật thử nghiệm sorry nhé nếu mình có lỡ nói sai..ăn thử mà mình đánh nhầm thí nghiệm ặc ặc sr các bạn nhiều

11. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Nhắc nhở toannhoc không nên dùng ngôn từ chat chit và quá nhiều dấu vô nghĩa trong các bài viết tại diễn đàn này nhé.

12. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    ai có ảnh ko, post cái gói đó lên cho mình để mình đi tìm mua cái nhỉ .