Cho TÔi HỎi ThÊm VỀ LỌc ĐÁy CỦa Duongnguyen VỀ KÍch ThƯỚc HỒ?????

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi lytantung, 2/11/07.

1. lytantung

lytantung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Khi sử dụng lọc đáy của anh duongnguyen cho hồ 70cm x 30cm x 40 cm rất hiệu quả. Nên bây giời tui mua thêm một hồ 1m2 x 45cm x 50cm định làm lọc đáy như hồ trước. Vậy anh em cho hỏii với kích thước hồ như vậy tôi nên đặt bao nhiêu máy lọc đáy và cách thức đặt như thế nào? Hiện tại tui đang đặt hai máy lọc, một là để lọc đáy còn một là lọc trên mặt nước, cà hai đều đặt một phía hồ vì theo tôi nghĩ đầu bên kia giọt nước chảy xuống sẽ tạo dòng đẩy những chất dơ viề phía máy lọc và máy sẽ hút hết những cặn dơ này, nhưng hiện nay hồ vẫn không trong như hồ trước tôi đã làm nước vẫn như nước vo gạo.AE giúp đỡ tôi với Cám ơn nhiều :crying: [-(

2. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu đặt máy lọc ở 2 đầu hồ ( hồ 1m2 xài hộp lọc 5 ngăn )thì hiệu quả hơn nhiều , theo mình thì đã làm lọc đáy rùi thì không cần thêm lọc ở trên nữa đâu , vì như thế sẽ làm giảm đi hiệu quả của lọc đáy . Nước chưa trong , bạn thử xem lại độ dày của lớp sỏi xem sao .

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Tùy bạn nuôi cá gì thôi. Nếu làm như RAI nói, dùng 2 bơm 2 đầu + hộp lọc 5 ngăn 2 đầu thì khỏi phải nói, quá ok. Tuy nhiên mình nghĩ 1 lọc cũng ok rồi. Hiện tại mình dùng 1 máy bơm cho hồ 1m6 rất tốt, chả vấn đề gì.

4. lytantung

Thích đã nhận:
    0
    Do mình sử dụnh hồ đúc hiệu JEBO có sẵn hộp lọc trên nắp nên mình muốn làm thêm lọc tràn ko được, bạn thử cho ý kiến xem hộp lọc tràn có sẵn theo hồ có hiệu quả như hộp lọc tràn trên diễn đàn hướng d64n không????

5. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Lọc tràn theo hồ là hộp nhựa mà, làm sao so với lọc tràn nhiều ngăn được.

6. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hồ của a Duy 1m6 dùng 1 máy bơm đúng là không sao , vì hồ a không rải lớp sỏi dày mà , theo em thì dùng 2 máy bơm để 2 đầu hồ thì sẽ hiệu wa hơn rất nhìu :D :D :D

7. dungdieu

dungdieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Theo tôi anh nên dùng 2 máy bơm đặt ở đáy hồ, mỗi máy ở 1 góc hồ, dùng máy công suất 12w là ok rồi
    dùng thêm một lọc tràn dài khoảng 70cm (khoảng 70k) đặt ống chảy ở lọc tràn ra ở giữa hồ là tốt nhất,
    ngày chạy 2 máy, tối đi ngủ chạy 1 máy cho đỡ ồn và tiết kiệm
    Tham khỏa thêm các bác pro nữa nha!
    chào!

8. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ 1m2 lọc đáy mà chỉ dùm 2 máy 12W thì e rằng không đủ công suất đâu...

9. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Quan trọng là nuôi cá gì thôi. Chứ mình dùng lọc đáy cho hồ 1m nhưng không để sỏi, dùng máy lọc 25W, hộp lọc nhựa chỉ có bông lọc mà nước vẫn trong veo. Vì mình nuôi LH nên chất thải không nhiều lắm còn nếu nuôi nhiều loại cá thì mình không biết làm như vậy có OK không?
    Do làm lọc đáy mình ngán vệ sinh sỏi nhất nên không cho sỏi vào luôn. Áp dụng cho hồ rùa nhỏ thấy OK thế là làm cho hồ 1m luôn

10. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    2 máy lọc 2 đầu và nước xã xuống hồ nằm ở giữa ? Lực hút và xã sẽ tạo cho hồ cá có 2 luồng nước ngược nhau và cá sẽ bơi rất nhiều làm cá mệt . Lúc đó cái hồ thì rất sạch ...nhưng muốn cá đẹp thì e hơi khó

11. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Để sỏi rùa nó nuốt seo :D Vả lại nó bới nền lên là không bao giờ trong nổi

12. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Hồ nhà mình 1m2 nè, cũng làm lọc đáy, mình xài 2 máy bơm 25W để hai bên, dùng hộp lọc 5 ngăn thoát nước ở giữa như của anh Trinh Phuong An. Một ngày mình chạy máy bơm khoảng 12h, chiều đi làm về mình mở máy, chạy tới sáng trước khi đi làm thì tắt (để chạy mà ko có ai ở nhà hơi ko an tâm :()

13. lytantung

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn mọi người đã góp ý em sẽ chế bộ lọc tràn 5 ngăn vì mình nuôi nhiề cá lắm hồ gần 20 con nên hcất thảy hơi nhiều, bộ lọc theo hồ không hiệu quả chút nào hết hồ nhìn như nước dưới ống cống vậy nhìn thấy tự ái ghê. Cám ơn mọi người nhaa

14. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Làm bộ lọc 5 ngăn thì bạn nên tính toán lại thông số của hộp lọc nhằm tránh sự cố đáng tiếc , tham khảo ý kiến của anh An nhé , mình không rành cái này lắm :D :D :D

15. lytantung

Thích đã nhận:
    0
    Anh An ơi cho Xin ý kiến về hộp lọc năm ngăn nha, vì em định làm hộp lọc với chiều dài 1m Anh nghĩ vậy có ổn không

16. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn qua bên topic của anh TPA mà xem lại đi. Bên đó anh TPA hướng dẫn rất kỹ bên đó rồi

17. DÉNOJILL

DÉNOJILL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    máy lọc nhà em 25w mà sao mới làm lọc đáy cách đây 1 tháng mà bây giờ máy lọc hư rồi , mới mua có 1 tháng àh máy hiệu lifetech mua 90k . mấy anh xài hiệu này cho em ý kiến với ạh

18. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chài , bạn fai nói rõ nó bj hư như thế nào chứ , mình cũng xài nè , vẫn chạy tốt