Cho tôi hỏi về nước hồ cá?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nguyenductuloc, 22/1/08.

1. nguyenductuloc

nguyenductuloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    anh em nào biết cho tôi hỏi hồ cá của tôi sao nước cứ đục hoài, mặc dù tôi thường xuyên thay nước và cho muối vào sau mỗi lần thay nước, nước vừa thay xong là nó lại đục không được trong suốt, vậy có cách nào làm cho nước trong suốt không các pác, cảm ơn các pác trước nha!

2. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Nước của bác nước giếng hay nước mấy...Bạn xem lại chế độ ăn đi,,,xem thức ăn thừa và phân có động lại ko....Hay kiểm tra bông lọc nhé....

3. nguyenductuloc

Thích đã nhận:
    0
    tôi dùng nước máy, cho cá ăn thì tôi cho an tép con nhưng mỗi lần ăn tôi cho mấy con nó ăn hết liên không dư, thức ăn khô cũng vậy cho vai viên nó an hết luôn, con bông lọc thì một tuần mới giặt 01 lần, không biết có phải do nó không, để tôi kiểm tra xem sao, cam ơn bác nhiều nha

4. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nước mau đục có nhiều nguyên nhân lắm
    Là bạn cho cá ăn quá nhiều(thừa)nhất là tép đừng nên cho ăn nhiều sè ỉa ra phân rât dơ,thức ăn ko thì củng vậy
    Bạn nên xem lại hệ thống lọc của bạn ,bộ lọc có làm việc ko,có giặc bông lọc thường ko,bộ lọc bạn đang xài là loại nào
    *lọc đáy,lọc 3 ngăn,hay lọc thường.lọc 3 ngăn bạn đang dùng lọc gì(than hoạt tính,bông thấm,nham thạch.........)
    Nước máy hay nước giếng ko quan trọng,chủ yếu là nguồn nước của bạn có bị nhiểm phèn ko
    Hồ cá để nơi có ánh sáng trực tiếp chiếu vào củng làm cho nước mau đục vì tạo rêu
    Hồ quá củ do trầy xước(kinh) củng là nguyên nhân
    Ngăn nhiều ngăn nuôi nhiều con chung 1 hồ củng làm hồ mau dơ
    Nơi đặt bơm có thật sự hút sạch phân cá ko
    Thay nước có vệ sinh đúng cách ko
    cò nhiều nửa nghỉ chưa ra nhờ anh em góp thêm vào

5. nguyenpro

nguyenpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Lúc trước hồ em cũng bị như anh đó, anh thử bỏ ít san hô vô hộp lọc đi, bảo đảm có kết quả liền !

6. dung nguyen

dung nguyen New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên bỏ than lọc nước một it san hô vô máy lọc sẽ thấy hiệu quả lâu hơn còn nếu muốn trong suốt như ngoài tiệm thì bác ra ngoài chỗ nguyễn thông ở tiệm sơn hài 2 á kêu nó bán một gói mem pha lê( loại này mình xài được 2 năm rồi rất hiểu quả) hỏi kĩ rồi về chia 1 gói ra nhiêu phần nhỏ rồi cho vào hồ mỗi lần thay nước dảm bảo trong suốt(ban đầu cho hơi dục nhung lọc khoang 10 phut la trong suốt rất đẹp)

7. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Pác có mở lọc thường khôgn? Nếu đã mở thường mà vẫn chưa trong thì bỏ thêm 1,2 gói than hoạt tính, bảo đảm trong. Em mở lọc 23/24 đó pác. nước trong veo.

8. nguyenductuloc

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn pác Dung Nguyen nha, tôi đã ra mua goi men pha le về bỏ vào khoảng 15 phút nước trong hơn sức tưởng tưởng của tôi, nhưng lần đầu tôi không biết tôi bỏ nửa gói vào hồ cá 01 met không biết có ảnh hưởng gì đến phát triển của cá không, và nếu cứ sử dụng nó làm trong nước cá có sao không?

9. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Kô nên lạm dụng những thứ hóa chất làm trong nước,,,bạn xem lại hệ thống lọc,xúc rửa bên trong đường ống dẫn nước,thêm dày bông lọc,kèm thêm than hoạt tính.

10. ptan

ptan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu được bạn thêm 1 em cá lau kiếng vào. Em này coi thế mà hữu ích lắm. Chuyên tri các hồ cá bị nhiễm rêu