Cho tui hỏi các đồng chí nuôi HLH

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nttuan_bnd, 18/3/05.

1. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Hôm qua em lượn ra chợ TC và nhìn thấy 1 con HLH mà trước đây em đã thải ra, hi hi, trông bây giờ nó như thế này này:

trước đây thì nó thế này này:

Theo các bác còn này bị bệnh mà đổi thành màu "tam thể" thế kia hay là nó "hóa" thành hoàng kim các bác nhỉ? :D. Nếu mà nó "hóa" thật thì có khi em lại đòi về nuôi các bác nhỉ :D?

2. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    He he, Bác Tuấn đòi lại nuôi để tốn tiền mồi hả, con này hết cứu rồi. Trong này cũng đã có người chuyên nuôi la hán mua 1 con cá nhỏ lúc đầu thì là trân châu nuôi lớn nó thành hồng két, bó tay :(

3. langquang

langquang Member

Thích đã nhận:
    0
    Tui biết loại la hán này! Loại này trong Xì Gòn gọi là La Hán Lột Xác, không rõ nguồn gốc và hiếm gặp. Khi nhỏ nó y như con LH trân châu nhưng lớn lên nó giống như con Hoàng kim vậy. Đốm đen trên mình nó khi có khi không (như con của ông là trên lưng đó) tùy theo thức ăn và trạng thái của nó. Loại này không được ưa chuộn vì màu sắc thất thường. Tui dã từng thấy 1 con như vậy. Tuy giá trị của nó rất thấp nhưng phải công nhận là khi nó không có đốm đen trên mình thì nó trông đẹp không thua gì red shock.

4. gamin2005

gamin2005 Active Member

Thích đã nhận:
    4
    rồng xanh và rồng đỏ đê

5. langquang

langquang Member

Thích đã nhận:
    0
    Troài ! để dành tiền mua 2 con mà bác gamin để lên chắc đến tết congo cũng chưa thấy con rồng xanh quá ! Hehe. em đang để ý 1 bé rồng xanh to = bàn tay đầu to như trái nho giá 2 triệu nè. để dành được 200k rồi chắc tết năm sau là có cá nuôi. Không biết nên cười hay nên khóc đây huhu-hehe

6. Duongnguyen

Thích đã nhận:
    60
    Em phải Spam thôi, mấy bác thông cảm

@langquang: Trên 1 trang web khác mình thấy cậu rao bán rất nhiều cá mà, cậu đã ép đc la hán sao không chọn cho mình con vô địch trong đàn cá ấy mà nuôi, nếu thật sự cậu thích cá đẹp và phù hợp với đời sống HS-SV của cậu thì hãy mua những con cá nhỏ giá thành chỉ vài trăm nghìn, cậu rành cá lắm mà?

7. nttuan_bnd

Thích đã nhận:
    66
    Bác langquang ơi, ở trong Sì Gòn đang chuộng loại LH rồng này à? ở HN em thấy có rất nhiều loại này và nó được về VN theo đường Trung Quốc. Ở HN thì loại này bị đánh giá thấp vì hoa chữ lem nhem và quá dính liền nhau. Ở NH thích con nào mà hàng hoa trên người giống "chữ nho" nhất.
    Bác này, nếu chữ kéo dài từ đuôi tới mang, thậm chí có hai hàng chữ như con này của tui thì có thể gọi là LH rồng được không ạ?

8. tungnhung

tungnhung Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Nghe tin thấy các bác nói về giống LH lột xác nên em cũng cố tìm được 1 chú ở HAN để nuôi thử xem ra sao.Con này em mua cách đây đúng 15 ngày.Đây là ảnh lúc đầu
    và đây là 15 ngày sau
    Em đang cố ổn định môi trường nước để xem nó có lột hết các vết đen trên người và trơ thành 1 con Hoàng Kim không.Bác nào biết rõ về loài này xin chỉ giáo cho em chút kinh nghiệm với.

9. Duongnguyen

Thích đã nhận:
    60
    @tungnhung: bác kiếm đâu ra con lột xác này vậy? Theo em không nên nuôi những con này, nó đâu có đẹp đâu.

10. nttuan_bnd

Thích đã nhận:
    66
    Con cá của tungnhung có lẽ không phải là lột xác đâu mà có lẽ bị vỡ mầu. Con Kim Hồng Vĩ của tui mà nhìn thấy con này thì chắc nó phải liếm môi mấy lần. Đùa tí thôi, tungnhung nên thải con này đi rùi nuôi con khác cho đỡ phí bể. Nghe nói sắp tới tungnhung vào Sì Gòn, hì hì, vào đó mà gặp mấy bác chơi cá nhà ta thì chắc kiểu gì chả vác ra được con cá đẹp. Chúc tungnhung có con cá thật đẹp để nuôi nhé :D