Cho tui hỏi một chút xíu

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi minhta, 16/10/08.

1. minhta

minhta Member

Thích đã nhận:
    7
    Tôi mới chơi chim họa mi, con mi nhà tôi dạo này lười hót quá không hiểu là tại sao. Các bác có thể hướng dẫn tôi cách chăm sóc và vực chú mi này lại được như trước hay ko. Thanks

KtsBim thích bài này.
  2. lamcah

lamcah Active Member

Thích đã nhận:
    20
    Nó đã thay lông chưa, nếu chưa thay lông thì chim biếng hót là bình thường, khi thay lông xong khoảng 1 tháng thì chim mới bắt đầu căng vào siêng hót. chăm sóc thì ngày tắm một lần vào buổi trưa, thỉnh thoảng phơi nắng sáng ( phơi trước 9 giờ), thức ăn cám Bavi trộn lòng đỏ trứng gà( 1 bịch trộn 5 trứng ) cho ăn thêm cào cào châu chấu, lúc nào rảnh đem chim đi dợt ở hội chim.

KtsBim thích bài này.
  3. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Mình xin bổ sung chút xíu. Bạn có nuôi HM mái không, nếu chưa có thì kiếm cho nó 1 em (mượn của các bạn cùng chơi cũng được) ốp cho nó vài ngày để nó kích HM trống của bạn. Sau đó lại tách ra.
    Thân chào

KtsBim thích bài này.
  4. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Bạn nói mới chơi Họa mi, vậy con mi này bạn nuôi lâu chưa, nó hót tốt ko? Bây giờ mới lười hót hay trước nó đã thế rồi? Nếu trước đó nó vẫn hót tốt mà bây giờ lười hót là bị xuống lửa đó. Bạn xem lại chế độ ăn uống của nó có đủ chất và hợp với nó ko( kiểm tra qua phân), nếu mua lại của người khác về nuôi thì phải xin công thức làm cám cho nó trước đó, khi nó ăn hợp cám lại sung ngay thôi.

KtsBim thích bài này.
  5. minhta

minhta Member

Thích đã nhận:
    7
    Chú mi nhà mình do ông anh cho, trước đây nó hót rất hăng. Khi mình mang về nuôi là thay lông, trong thời gian thay lông mình bùm kín chim và tắm thường xuyên chế độ ăn uống tốt. Mình làm cám theo công thức của anh mình mà. Hay là tại dạo này thời tiết chuyển mùa nên chim ít hót đúng ko các bạn.

KtsBim thích bài này.
  6. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    bạn đừng có lo vì chim thay lông xong thường mất rất nhiều sức để có bộ áo đẹp , nó có sung lắm thì hót ít rồi lại mất sức tụt lửa , bạn nên tăng thêm cào cào dế liu điu ...chừng một thời gian ngắn là hót trở lại thôi , nếu có mái thì tốt như các bạn đã chia sẻ ( nhưng có con chịu con không ...) chúc bạn sớm thưởng thức giọng ca của chàng ca sỹ rừng xanh .

KtsBim thích bài này.