Cho utlinh xin chút kinh nghiệm về cách ghép chòe than đẻ

Thảo luận trong 'Tổ chim Chích choè' bắt đầu bởi utlinh, 7/4/11.

1. utlinh

utlinh Member

Thích đã nhận:
    5
    củng như trên diễn đàn em dã ghép được hai tuần rồi mà sao khi cho vào chung lòng ghép chim trống vẫn đá chim mái hoài .xin ae nghệ nhân nào trong diễn đàn có kinh nghiệm chỉ dùm em với em cảm ơn nhiều

2. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Cũng như cách ép lữa đẻ thôi mà bạn. Nếu chim trống đã thuần mà bạn chưa cho 2 em nó có thời gian để làm quen với nhau thì thể nào cũng đánh nhau thôi (thường thì trống sẽ đá mái, nhưng nếu chị mái quá sung và đang rựng trứng thì khác). Bạn nên thả em mái vào lồng nuôi ép đẻ trước, khoảng 1 -2 tháng rồi mới thả trống vào (nhưng trông thời gian này phải treo lồng chim trống vào trong lồng nuôi ép đẻ luôn, khi nào thấy chị mái cứ đứng sát lồng trống và rung rung đôi cánh thì mới thả chung). Khi thả mái vào trước là để chị mái xác định đây là lãnh thổ của nó và khi thả trống vào thì nếu trống không đá thì thôi còn ngược lại là không yên với chị ta đâu (vì anh trống mới vào lồng lạ nên cũng thường không dám hó hé gì). Nếu không tốt nhất bạn nên tìm cả 2 trống và mái bổi, nuôi riêng lồng khoảng 1 tháng để tập ăn các loại thức ăn khác nhau rồi mới thả chung là ok ngay, tới mùa là chúng tự ghép cặp àh. Đây là kinh nghiệm nuôi lửa đẻ của mình, mình nuôi cũng được 3 mùa rồi. Chúc bạn thành công. Thân

hnc and utlinh like this.
  3. hungmt

hungmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    197
    Chào Pác,
    Tui ghép 3 con trống mới thành công và rút ra kn, con mái không thích con trống quá già và quá non, cùng lứa của trái thì ok lắm, vì tui thử mái 1 mùa với trống 3 mùa con thì cắn mái con thì không quan tâm tới mái, nhưng khi ghép con trống 1 mùa thì chịu liền k chút suy tư chắc hợp gu heeeee (trống lẫn mái toàn chim ổ lên) chim bổi tui bỏ vào toàn tìm đường trốn không à.
    Bạn làm thử như trên xem sao.

4. Me_ Gatre

Me_ Gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    221
    Bạn ở Khánh Hòa hả, cụ thể là nơi nào vậy ??? Mình cũng đang thử nuôi than đẻ, nếu được thì mình giao lưu học hỏi ... được không bạn ???

5. tungtb

tungtb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Các anh cho em hỏi ghép đẻ thì chim nuôi non lên có được không hay cứ nhất thiết là phải cả hai là bổi ạ . Cảm ơn các anh nhiều....

6. thanhxd

thanhxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    tôi cũng mới bắt đầu ghép than và lửa đẻ.lửa thì mình ghép từ tháng 8 năm trước,khi bắt đầu thay lông đến nay mọi việc tương đối ổn,nhưng chua biết kết quả thế nào.than thì mình ghép được 2 tuần rồi, mọi chuyện cũng ổn chỉ chờ kết quả.anh em nào có kn chỉ dùm cho mình và các bạn nuôi sinh sản nha.mình cam ơn nhiều lắm.nuôi lửa đẻ thì mình học kn của bạn HELLI ĐÀ LẠT,còn than tự mình nghiên cưu cảm ơn tất cả mọi người.