cho xin ý kiến chim manh manh

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi huynhnam, 20/6/12.

1. huynhnam

huynhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    chim non mình đã lớn có thể rời khỏi tổ rồi, mình định để chim non luôn ko bắt ra để nuôi chung với bố mẹ luôn để sau này phối giống thêm cho nhiều thêm vì mình chỉ có 1 cặp như vậy có được ko? liệu có ảnh hưởng gì đến chim bố mẹ sinh sản lứa sau ko?
    mình định đổi chuồng to hơn vì chuồng mình quán nhỏ, đặc biệt là cái ổ nhỏ quá mình định đổi sang hộp cây ko biết sự thay đổi như thế có ảnh hưởng gì ko? mong các bạn cho mình ý kiến với

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Chim non nếu để phối tiếp với đời F1 thì con non ra nhỏ và yếu hơn, gọi là thoái hóa giống.
    Đổi chuồng và ổ nên làm lúc chim chưa đẻ lứa mới, manh manh thích nghi và xây tổ mới rất nhanh.

huynhnam thích bài này.
  3. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Bạn nên bắt chim con ra chuồng khác để bố mẹ đẻ lứa mới. Tổ như vậy tốt rồi, không vấn đề gì. Nếu cần thay tổ cũng được vì manh manh rất nhanh quen tổ, tuy nhiên chúng đã quen rồi thì cứ để vậy.
    Bạn nên nuôi thêm cặp nữa để chim con ghép cặp chéo nhau, không bị đồng huyết.

huynhnam thích bài này.
  4. mrconan

mrconan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    1. Cùng quan điểm với A.Thái, bắt chim non ra, nếu chim đã bay ra khỏi lồng và BIẾT ĂN
    2. Lồng như thế nuôi 1 cặp là ok rùi.
    3. Nếu muốn tách ra, thì đợi chim con lớn, bắt bố mẹ sang lồng mới. Lồng mới thì cái gì cũng mới, trừ cặp chim cũ. Manh manh thích nghi nhanh, sẽ mau chóng làm tổ và đẻ lại thui.

huynhnam thích bài này.
  5. jackylong

jackylong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    357
    bac vệ sinh bớt lồng đi ... cóng nước bám rêu hết rồi kìa :D