cho xin y' kien

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi vvnnh, 2/3/06.

1. vvnnh

vvnnh New Member

Thích đã nhận:
    0
    các anh ơi ch em hỏi tí
    em mới bắt đầu nuôi cá La Hán và mới mua 1 con dài cỡ 3.5 cm(em nghĩ nó là cá trống :-S )
    mỗi ngày em cho nó ăn khoảng 4 cữ,mỗi cữ 4-5 con tép.Mỗi lần nó thấy bóng em là nó chạy trốn(lúc này màu của nó y chang con cá sặc),nhưng khi em đưa ngón tay của mình và mặt hồ thì nó lại chạy lại và "sừng cồ"(híc,màu sắc cũng chẳng khá hơn) :(
    em mún hỏi mấy anh:
    -Làm sao để con cá của em nó dạn và dữ hơn???? :confused:
    -Cho nó ăn hay làm cách nào để cá mau lên đầu và màu???? :confused:
    kính mong mấy anh chỉ giúp tận tình!!!!!
    XIN CÁM ƠN MẤY ANH ĐÃ ĐỌC BÀI VIẾT CỦA EM
    I-|

2. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    @Bay_td_sg_89: Nhìn nick anh nghĩ em sinh năm 89 hả? nuôi cá lâu chưa? nhà có bao nhiêu con tất cả? hồ rộng bao nhiêu?

Bài viết về cá la hán có rất nhiều trên 3 rum em cố gắng tìm lại đọc nha, khá bổ ích đấy, cá em hay trốn một góc khi thấy người là do nó nhát, không có vấn đề gì cả, em mua 1 con cá khác nhỏ hơn nó cho nó dí nó sẽ dạn thôi (mua 1 con la hán nhựa cũng đc), đừng có thò vợt hay vật gì vào hồ cá vì như thế nó càng sợ hơn, gấn 1 tấm kính ngoài hồ cho cá nó soi, nó sẽ xung thôi. Có thắc mắc gì cứ post lên 4 rum, mọi người sẽ giúp em ngay mà.

3. chihong123

chihong123 New Member

Thích đã nhận:
    1
    anh duongnguyen ơi cá em khoảng 3-4 cm àh , cá em cũng nhát như cá bạn bay td sg 89 vậy đó . Con đó em để trên phòng ít ai ra vô lắm , nhưng sao em lên thì thấy nó trốn vô máy lọc hoài . Em đang để đèn 24/24 được ko ?

4. vvnnh

vvnnh New Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn anh Duongnguyen nhiều lắm
    Anh nói đúng rùi đó,em sinh năm 89 (^^)

5. vvnnh

vvnnh New Member

Thích đã nhận:
    0
    À,anh Duongnguyen ơi cho em hỏi thêm câu nữa:con cá của em rất thích ăn trứng kiến(nó ăn không biết ngán),vậy về lâu dài có tác hại gì không vậy anh?

6. batuocbongdem

batuocbongdem New Member

Thích đã nhận:
    1
    Nghe đồn ...cho ăn trứng kiến cá mau lên đầu ....đó là bí quyết của 1 bạn bên vietlinh.Nếu em ko ngại trứng kiến khó tìm..và ko dc sạch cho lắm thì cho ăn đi.Vì trong thành phần trứng kiếng có rất nhiều chất đạm rất cần thiết cho cá đó em.

7. thaigia

thaigia New Member

Thích đã nhận:
    18
    nó nhát vi nó ăn no rồi nên chẳng thèm để tâm tới bạn nữa, cứ để cho nó nhịn mấy ngày, chac chan khi bạn đi lại nó sẽ chay ra cạ vào thành hồ đòi ăn . cứ để đói wa`i là nó dạng lien à

8. landloper

landloper New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn để cho nó đói, lúc cho ăn bớt chút thời gian cầm con tép cho nó lên đớp, như vậy một thời gian sau thì nó sẻ dạng thôi.

9. chihong123

chihong123 New Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá nhà em đã ko còn nhát nữa rồi . Cám ơn mấy bác chỉ giáo , nhất là anh duongnguyen .:) :) :)

10. CONGVINH

CONGVINH New Member

Thích đã nhận:
    23
    Bay td sg 89: Cá của em biết điều đó, thấy bóng em nó chạy trốn là phải rồi, làm sao dám khoe sắc với em, nhưng không sao đâu dần dần nó sẽ quen thôi, cứ thường xuyên tiếp xúc và đùa zỡn với nó, nhất là trước khi cho nó ặn