choe bi con gi bám vào đây?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi binh.phan, 5/12/11.

1. binh.phan

binh.phan Member

Thích đã nhận:
    3
    em có 1 chú chòe lửa mới mua , nuôi đc 1 tháng rồi, chim cũng khá dạn nhưng mấy hôm nay thấy lấm tấm trên đầu giáng như là trứng con gì ấy, bác nào có kinh nghiệm xem giúp em là bị con j ký sinh vậy, chòe của em tự tắm bình thường nhưng ăn ít cám lắm chỉ ăn sâu với dế thôi chưa tháy hót hét ..các bác tư vấn giúp em nhé

hungvcb and motngaybinhyen like this.
  2. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Chào bạn binh.phan ! Chim của bạn bị mạc trứng rồi (có lẽ tắm nước xong bạn cho em nó phơi nắng lông chưa thật khô rồi mang vào trùm áo lồng). Cách chữa cũng đơn giản thôi, bạn pha tí muối cục vào nước cho chim tắm và phơi nắng thường xuyên là em nó hết ngay. Vài lời trao đổi cùng bạn. Chúc bạn vui ! .

hungvcb and chim canh like this.
  3. mê chơi chim

mê chơi chim Member

Thích đã nhận:
    9
    Đơn giản thôi, em nó bị phân trắng bắn lên thôi mà, tắm rửa sạch sẽ là hết.

4. tiencuongmobile

tiencuongmobile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    có thẻ bị sâu lông nữa đấy... bạn nên tìm bài trên này có chữa các nguyên nhân bị sâu lônddaaays, chứ dinh phân thì đơn giản thôi bạn cho tắm vào hôm nêu không hết thjif do bị sâu lông chắc chắn đó

hungvcb thích bài này.
  5. darlingloc

darlingloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Chào bạn, như bạn Motngaybinhyen nói con chim của bạn bị mạt đó, bạn tắm nước pha muối loãng và nhớ xử lý luôn cái lồng ( dùng chai xịt muỗi xịt - nhưng nhớ để hết mùi hãy thả chim vào nhé ). Thân

6. binh.phan

binh.phan Member

Thích đã nhận:
    3
    Cảm ơn các bác đã giúp đỡ, mình cũng đã làm theo các bác trên diễn đàn lấy nước vệ sinh phụ nữ ( nói mà thấy ngượng quá) tắm cho em nó giờ đã hết bệnh, chim mình mua đc 2 tháng mấy hôm trước nằm ngủ trưa nghe thấy tiếng kêu là lạ mở cua nhìn ra hóa ra là cu cậu bắt đầu mở mồm hót...sướng quá ..may mà không đem đi cho ...hôm nào chụp hình em nó các bác chém nhé...