Chòe bổi có nuôi được không?

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi moinuoichim, 24/9/08.

1. moinuoichim

moinuoichim Black list

Thích đã nhận:
    0
    Hôm qua ra dốc Tam Đa thấy có mẹ bán chích chòe bổi bèn vào xem thử, mấy người khách bảo con mẹ bán chim cho cào cào vào xem nó có ăn không thì có 1 con ăn thế là họ bắt luôn ( 60k ) nhưng không biết như thế về có nuôi được không.
    Qua chỗ cửa hàng ông già ở chỗ gần Dốc Ngữ thì hét 1 em chòe 400k lận. Mình muốn mua 1 con nuôi nhưng đắt quá mua bổi thì có nuôi được không nếu nó chịu ăn cào cào:confused:

2. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    con chim nào cũng thích ăn cào cào,chim bổi người ta bán ở ngoài thường nhốt chung nhiều con,người qua kẻ lại nên những con chim đó nhát chỉ biết thu mình lại có cho cào cào dù rất thèm nó cũng ko dám ăn,có thể người kia chọn con chịu ăn cào cào vì nó dạn hơn những con khác,tất nhiên là nuôi được và mau thuần nữa,theo mình lựa chim bổi chỉ cần nhìn nó đẹp chim,cử chỉ nhanh nhẹn,ko xù lông,rụt cổ,chim bổi mà đút tay vào ko bay nhảy là biểu hiện của bệnh tật, ko phải chim dạn,ko nên chọn,khi đem chim về,tách riêng,trùm áo lồng để chim bình tĩnh lại thì nó sẽ chịu ăn cào cào thôi,ngoài cào cào còn có sâu quy,trứng kiến nữa,bạn nói chòe chắc ý của bạn là chòe than phải ko,mình nghĩ chòe than mới có giá 60,chứ trong miền nam quê hương của chòe lửa chim bổi mình thấy bán đã 120 rồi