Chòe của em

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi manhhaihn, 10/10/08.

1. manhhaihn

manhhaihn Member

Thích đã nhận:
    31
    Hôm nay em tắm cho 2 chú Chòe và Mi,do để chuồng tắm gần nhau nên con Chòe của em bị con Mi đánh hay sao ý,em quay ra thấy lông đuôi của con Chòe cụt hết,rụng đầy bên lồng tắm Mi.Chòe của em vừa mới thay lông xong,thế mới xót.Cho em hỏi đuôi nó có mọc lại được luôn không hay phải chờ đến vụ sau.Hai con này có thể đá nhau không các bác.Em mới tập nuôi,không có kinh nghiệm,mong các bác chỉ giúp.

2. manhhaihn

manhhaihn Member

Thích đã nhận:
    31
    các bác giúp em với.Không biết con Chòe cả em nó có chột mà không dám hot nữa không.

3. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Bạn chịu khó vất vả mất thêm công chăm sóc cho em chòe của mình vậy, tích cực tắm và cho ăn nhiều mồi tươi thì em chòe lại ra lông bình thường thôi. Còn việc để cho hai loài đá nhau thì không nên, phần thắng chắc chắn nghiêng về em Mi nhiều hơn. Châu chấu đá voi bạn đặt cửa thắng cho loài nào=))

4. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Đúng như anh ĐATSK nói đấy bạn. bạn cứ cho Chòe ăn nhiều cào cào, dế, trứng kiến vào thì em nó sẽ ra lông đuôi lại thôi. Rút kinh nghiệm không nên đặt lồng quá sát nhau, chim mi sẽ cắn và làm hoảng các con chim khác.
    Chúc chim bạ chóng khỏe

5. quankiet

quankiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chòe sẽ ra lông bình thường thui bạn àh, đừng quá lo lắng( chim chỉ mất sức tý thui). Đừng để 2 con chim gần nhau quá nhé, khác loài thường ít đá nhau, nhưng vì tò mò mà con bự có thể rứt vài cộng lông của con loại nhỏ ra chơi đấy, và có thể làm chim loại nhỏ bị nhát. Rút kinh nghiệm nhé.

quanst thích bài này.
  6. [V]Dũng

[V]Dũng Active Member

Thích đã nhận:
    3
    chòe của mình hồi còn nhỏ do bị rụng đuôi 1 lần sau 1 thời gian mọc lại đuôi rồi. Lúc đấy vẫn còn non, chưa thay lông máu. Mình muốn hỏi xem là đến mùa thay lông bây h nó có ra đuôi lại ko? Vì đuôi mới lại bị gẫy vài cái do hôm nọ thay cái lồng mới cho nó, nó sợ nhảy loạn xạ cả lên.

7. manhhaihn

manhhaihn Member

Thích đã nhận:
    31
    Cám ơn các bác nhé.Mấy hôm nay nhìn con Chòe mà xót cả ruột

8. lamcah

lamcah Active Member

Thích đã nhận:
    20
    Hồi trước mình cùng bị như vậy, chim bị rụng mấy cọng lông đuôi, bực mình bắt ra nhổ hết lông đuôi, một tháng sau lông đuôi mọc lại bình thường Hi Hi Hi

9. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    VDũng hãy làm theo cách của Lamcah, cứ mang ra nhổ hết lông đuôi. Nhổ toàn bộ lông đuôi để chim ra lông đuôi mới cho đều,đừng tiếc, cố gắng chăm chim cho tốt để em nó mọc đuôi mới trước mùa đông:-*

10. vantongbte

vantongbte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mọc lại là đương nhiên, nhưng mất lửa thì hơi lâu, thường chim bị sốc thời gian mất lửa kéo dài hơn khi thay lông xong,. đây là bài học cho bạn, vì trước đó mình bị rồi, thất đau, nhưng biết sao hơn được, mọi việc rồi sẽ qua thôi bạn ạ, chim bạn sẽ lại đẹp và hót như xưa.

11. vinhtuangli

vinhtuangli Active Member

Thích đã nhận:
    13
    bạn chịu khó cho ăn nhiều trứng kiến cơ 2 tháng là nó mọc lại bình thường

12. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Bác cứ chịu khó đợi 1 thời gian nữa là nó lại mọc lại thôi .không cần phải mùa sau đau .

13. andypham

andypham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    302
    bạn nuôi lữa chung với họa mi e con lữa sẽ suy mất,giọng hót của mi rất lớn và đanh,em lữa mà yếu lữa là suy liền...đó là ý kiến của mình,thân