Choè đang hót căng bỗng tịt lửa

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi mavanz, 30/1/11.

1. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Chào các cụ cho em hỏi 1 chút, mình có con lửa thuần hót rất hay và hay hót, cho ăn gan chó xong thì mấy hôm nay em nó tịt ngòi. Các cụ giúp em với nhé ...

2. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    đó giờ chơi chim nghe nói cho ăn thịt bò rồi, giờ nghe thêm cho ăn gan chó
    em hỏi mấy bác chứ ở ngoài thiên nhiên con chim có ăn mấy thứ này ko ?
    nui chim thì cố gắng cho nó hòa hợp tự nhiên 1 tí, đừng wá cầu kì mà đi ngược tác dụng mong muốn nha bạn
    cứ cào cào, sâu, liu điu, dế, cám đầy đủ, tắm táp fơi nắng thì tự động nó chơi tốt thôi, đâu cần fải chơi kích thích dữ thế

3. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    chỉ có thể nói 1 từ là.................... chuẩn không cần chỉnh,hehe

4. giangnamphong

giangnamphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Ăn gan chó mà thiếu lá mơ và mắm tôm thì nó không tịt ngòi mới là lạ !

5. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Đã là gan thì loại gan của bất cứ loài động vật nào cũng ko tốt.lý do đơn giản nhất là trong gan đọng lại nhiều chất độc của máu khi gan lọc lại mà ko thải đi được,bằng chứng là gan rất tanh.ngay đến gan bò là loại đv ăn cỏ,ít độc hại nhất mà đối với ai sức khoẻ yếu,có bệnh trong người đều được khuyến cáo ko nên ăn.kể cả là loại bitet gan dù đã được chế biến rất tốt.như thế là chúng ta phải công nhận là gan động vật ko phải là thức ăn bổ dưỡng và lành tính,cho lên gan chó cũng ko ngoại lệ.không may con chó đó bị bệnh,hay văcxin phòng dại tiêm cho chó chưa hết time phân hủy.thế mà lại thái tươi cho choè Lửa ăn thì đúng là quá liều.vẫn còn may là em nó chỉ sổ mũi,nhức đầu lên ko hót nữa,chứ còn may là chưa trúng độc.Lên cách tốt nhất là bây giờ hãy cho chim ăn,uống những thứ bổ mát...để em nó hồi phục lại.sau đó thì tăng cường sâu tươi,khô,cám đậu phộng...và những loại mồi tươi,côn trùng mà choè Lửa thích ăn nhất,như thế thì em nó lại trở lại phong độ như xưa thôi.Vấn đề bây giờ là mất thời gian thôi,chúc bạn may mắn và sớm thành công với chú Lửa này nhé.Xin tạm biệt,chào thân ái.

6. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Các loài chim nói chung rất nhạy cảm với thức ăn do con người ép ăn, nhất là với chòe lửa & chòe than, sốc thức ăn tuột lửa vẫn còn may, nó mà rớt cặp kiếm là bác mất 2 tháng sau chim mới phục hồi lại, chưa kể cặp kiếm sẽ bị ngắn đi so với trước. Khi bác thay đổi thức ăn, bác phải luôn tuân thủ quay luật đổi thức ăn, tôi thường pha mỗi lần 20% cho ăn trong khoảng 5 ngày, sau đó tăng tiếp 20% nữa, cứ tiếp tục cho đến khi thay đổi hoàn toàn sang thức ăn mới. Với mồi tươi khi thay đổi từ dế qua cào cào, hay sâu, cũng nên cho ăn pha trộn để giảm rủi ro. Trong trường hợp của bác, theo kinh nghiệm của tôi thì bác bỏ ngay & luôn cám mới ra, lấy cám cũ trộn với sâu gạo riêng 1 cóng, 1 cóng vẫn đựng cám như bình thường, dĩ nhiên là phải có cả cóng nước, mỗi ngày cho ăn thêm chục con dế hoặc cào cào, nếu có Multi-Vitamine thì bác trộn theo tỷ lệ của nhà sản xuất khuyên dùng vào.