Chòe đất chuyền !!!

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi leemin, 7/2/11.

1. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Em định 1-2 tháng nữa sẽ đi mua 1 chú đất chuyền nhưng ko biết chòe đất chuyền có khó nuôi như chòe đất bổi ko . Pác nào từng nuôi qua thì chỉ giùm em với . Thanks các pác !!!

2. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    nó cũng đâm đầu và nhảy ầm ầm thôi em ơi
    :(

minhchinhhp and leemin like this.
  3. Thanh_carps

Thanh_carps Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Chòe đất rất khó thuần đấy các bác, đây là loài có thể xem là cứng đầu, chim bổi thì rất nhát, tung lồng còn hơn than nữa và nuôi bổi thì rất lâu để được nghe giọng hót, chuyền thì cũng tương tự. Nếu có điều kiện thì chơi hẳn con chim con, đút lên nhưng đối với chim con thì có tật rất khó lường là: lộn cầu, không tắm, hic hic vì thế nhiều người ngại nuôi giống này

Liulo, leemin and maihac like this.
  4. vũ chảnh

vũ chảnh Active Member

Thích đã nhận:
    30
    Có mẹo thì con gì cũng thuần nhanh được hết bạn à :)|

5. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    ê bác này nói nghe hay nè, chia sẽ cái mẹo cho anh em mau thuần chim đi bạn :) cám ơn nhiều

6. vũ chảnh

vũ chảnh Active Member

Thích đã nhận:
    30
    Em là người bắc lên k có đất mộc bao giờ , nhưng mà đủ loại chim rừng ngoài này khó thế nào thì 10 con 8 con e đều thuần hết , cái khó chủ yếu là công đoạn vào cám thôi .
    Chim bẫy đã vào cám ngon lành rồi thì thời gian đầu để nơi yên tĩnh có cây cối che nửa áo lồng . Bác nhờ ai đó béo tốt đi chạy bộ ướt đẫm đìa mồ hồi ra áo , xog lấy cái áo có mồ hôi người đó chùm kín lồng chim cần thuần , dần dần chim quen hơi người thôi .

Giapacore thích bài này.
  7. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Chẳng có tí logic nào, khi nào cần chim đứng thì phải gọi ông béo đấy ra đứng cạnh ah

8. vũ chảnh

vũ chảnh Active Member

Thích đã nhận:
    30
    Cái này để chim quen hơi người thôi =)) . Lần nào e làm cũng ok .

9. duong-tam

duong-tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    em thì chăm chim bổi vào buổi chiều và tiếp xúc thường xuyên khoảng 1 tháng từ 17 giờ đến khoản 19g30 sáng cho ăn ít cho lót dạ xem như bỏ đói từ sáng lúc đó bật đèn sáng lên hết lúc đó cho ăn và để áo lồng mở dần dần ra khoảng 1 tháng là em nó thần ngay chỉ còn cách bơm cho em nó căng lửa để nghe hót thôi. Nuôi bao nhiêu con rồi muốn thay nước hay thức ăn hay bố đế lồng là thò tay vào lấy ra thôi em nó cứ đứng trên cầu nhìn mình làm thôi. khi em nó dạn rồi thì trùm áo lồng sớm cho em nó co giấc ngủ dài hơn thôi

Last edited: 16/2/11
  10. Giapacore

Giapacore Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Cũng là 1 ý kiến hay đó chứ... e sẽ thử, cũng sắp hè rùi. sẽ tập thể dục thể thao thường xuyên... nên ngày nào áo chẳng đầy mồ hôi... ko khéo xong hè chim thuần luôn.... cảm ơn bác chia sẻ

11. tdkhoa

tdkhoa Active Member

Thích đã nhận:
    20
    Mình cũng có 1 chú, nhưng khi nuôi không vất vả lắm đâu, để em nó trên bàn ở phòng khách, hay có người ra vô, thế là lâu ngày dạn tưng.

12. duong-tam

duong-tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    mới nghe nói có 1 anh chuyên nuôi đất con lên khoảng 1,5 tháng khi biết ăn biết tắm rồi bán khoảng 450 ngàn không biết có mắc không vậy anh em

chich thích bài này.
  13. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Nếu bạn ko quá bận thì theo mình bạn nên mua em chưa biết ăn về mà chăm. Cũng là để tình cảm gắn bó hơn. Với lại, các loại chim khác mình không biết chứ chòe đất hay lửa đi chăng nữa thì chăm nó cũng ko vất vả lắm đâu.

Bạn cứ thử đi, chứ 1.5 tháng mà bán 450K thì mình nghĩ là hơi mắc.

leemin and chich like this.
  14. tdkhoa

tdkhoa Active Member

Thích đã nhận:
    20
    1.5 tháng mà bán 450 ngàn là mắc chứ rẻ đâu bạn, mình nghĩ khoảng 350 là OK bạn ơi. Chim con giờ khoảng 250, nuôi 1 tháng 1 con lời 100 ngàn, 100 con được 10 triệu, he he, em bỏ nghề đi nuôi đất luôn

chich thích bài này.
  15. maihac

maihac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,008
    chào bạn, bạn không nên mua chim chuyền,vì nó cũng giống bổi thôi,

leemin and chich like this.
  16. Thanh_carps

Thanh_carps Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    450k là xúc được, bạn cứ thử chăm đất con thì sẽ biết cực hay sướng để biết giá trị 150k mình phải bỏ ra thêm cho người ta, và nếu 450k đã biết ăn, biết tắm không tật lỗi thì quá ngon rồi, vì bỏ 300k ra mua chim con về mất công sức đút nó nhưng mà nó không chịu tắm mà còn lộn mèo nữa thì thôi rồi có nước thả chứ làm gì nữa, vậy là mất luôn 300k. Tính già hóa non.
    450k là xúc được đó anh Tâm. Nếu được chỉ chỗ cho em nha

chich thích bài này.
  17. chich

chich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Với mình 1 em đất mà ăn và không lộn mèo nữa là ok rồi. chứ chim chuyền bạn đem về cũng nhảy tưng tưng àh, với loại loài này khó căng lữa lắm khi mình nuôi chuyền mà suy chim thì sau chim nó khó hay lên được

18. maihac

maihac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,008
    chào bạn. với chích choè đất chuyền,và bổi cũng gần giống nhau thôi. bạn sẽ mõi mệt khi chăm nó lắm.
    theo tôi bạn không nên vì thời gian để chơi được lâu lắm, vã lại khi đụng lòng em nó nhảy lắm......chim đất chơi là phải để bàn múa hót.

leemin thích bài này.
  19. xanh_tim

xanh_tim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Anh nói đúng đấy , nhưng cần thời gian và sự kiên nhẩn . Mình để đói đưa sâu vào cho nó ăn , sau này khi tho tay vào lấy bố hay thay nước nó tưởng cho ăn nên đứng yên là đơn nhiên . Đất vào cám cũng dể , cho ăn cám của than ( loại có mùi tanh ) trộn chung với sâu quy , sau 3 ngày cho ăn thì không cho sâu nửa để cám cả ngày là nó ăn thôi , chiều 4 giờ cho ít sâu vào cho em nó ăn không đói quá chết thì sao . Cứ thế vài ngày là vào cám ngay thôi . Sẵn dịp để đói cả ngày thì chiều lấy hủ sâu đưa nó ăn thế là mau dạn .
    Với giá 450 thì mắc thật đấy , chim đã xong lông trên Buôn Mê Thuột bán 600 k đó bạn , đứng lồng rồi .

Last edited: 9/3/11
    leemin thích bài này.
  20. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Ở Hà Nội thì ước có giá hơn như thế cũng không có hàng, chim bổi còn ít nữa là chim non. Chích chòe đất ngoài này hiếm có