Choè đất của em em thấy nó sặp lộn!!!

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi kingkamalau6, 2/6/08.

1. kingkamalau6

kingkamalau6 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bác ơi sao choè đất của em ,em thấy nó co triệu chứng lộn mèo,gặp người thì hem sao,còn để gần ngoài đường xe chạy qua là nó sợ nhảy cỡn lên,cổ nó cứ chúi chúi ra sau em sợ nó lộn wá ,bác nào giúp em chữa tật này được hem !!!#:-S:(:(

2. tambaohoang

tambaohoang Member

Thích đã nhận:
    12
    Vấn đề bạn hỏi mình cũng đã từng đọc đâu đó trên DĐ. Có một cách như sau: Bạn làm cầu cao sát lên đỉnh lồng hoặc không dùng cầu một thời gian, lên che áo lồng lại chỉ để 1/2 phía cửa lồng để chim đỡ sợ mà lộn cầu. Chúc vui !

3. longhuy

longhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    làm cho chúng 3 cái cầu để cách ra theo đối xứng kô có đường lộn .....

4. phuhaibvtg

phuhaibvtg Member

Thích đã nhận:
    5
    chòe đất con nuôi lên chwa trổ xong mà sao nhát quá vậy bạn, hể cầm lồng là nó nhảy loạn xạ giống như chim bổi vậy, có ai biết cách nuôi mau dạn chỉ tôi với, cám ơn

5. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    muốn dạn thì theo mình nghĩ là phủ lồn 1/2 như mấy bác kia nói vậy rồi này nào cũng tiếp xúc với nó hay đem ra chổ đông người gì đó để nó nhát 2 tuần là nó hơi dạn à

6. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    xin lỗi nha lồng mà ghi nhầm sr tất cả các bạn các chú trên diễn đàn nha #:-S

7. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Chích chòe đất là loài chim cảnh giác cao nên cỏn gọi lả nhát. Chim chưa quen ồn ào xe cộ nhảy loạn xạ để lâu có phản ứng lộn ngược, nếu kéo dà thành tật khó sửa. Khi treo chim chỗ lạ phải theo dõi, thấy chim không chịu dởi chỗ nào chim cảm thãy an tâm, chớ nên đì chim cho quen mà kết quả ngược lại.

8. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    theo mình con chim nào mà nó lộn thì ko bao giờ bỏ cái thói quen đó đâu, con đất trống nhà mình cũng có lộn đó mà lại con chim mái thì ko lội như vậy mới ác chứ

9. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Anh Nam cho và anh em cho hỏi nuôi chòe đất có nên nuôi con mái không.Có cần con mái kèm như chòe than không.Thanks!

10. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Dạy chim chích chòe đất trống con hót không cần nuôi chim mái, vì chim mái không có giọng hót hay, chỉ cần siêng đi dượt để học hót thôi, nhất là học được giọng chích chòe than mới hay. Chim chích chòe đất mái chỉ kích trống hót sung mãn hót nhiều mà thôi.

11. thanhbinhsim

thanhbinhsim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn ơi cho mình hỏi vậy mình nuôi than phải kèm theo một con than mái nữa ah? Hiện tại con than mới lớn của mình nó cũng chịu hót gió lắm! Định đem ra cho nó học hỏi có được chưa mấy anh? Hay là khoảng bao lâu nữa mình đem ra cho nó học hỏi mới được? Cám ơn mấy anh nhiều!

12. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Bạn nên đem chích chòe than con đi dượt được rồi cũng như đươc gần gũi chim nhiều hơn, sau này chim dạn người và cả cảnh quan. Bạn có điều kiện đi dượt không cần nuôi mái chỉ tốn ''cơm'',vì ở cùng nhà lâu ngày cũng lờn. Thường ở điểm dượt có nuôi mái dành cho nhiều chim trống ganh đua mới hiệu quả.

13. digital_life

digital_life Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Chích chòe đất con nào nuôi lên cũng nhát như vậy hết á ! NHưng sau khi xong lông thì nó mới thật sự " hay " ! Cố gắng tập cho em nó tắm táp nhé bác ! Chứ đừng tập trung chữa cho em nó mau bạo làm gì !
    À để cho nó quen tay người, mỗi khi cho nó ăn sâu tươi hãy huýt sáo cho nó ăn sâu trên tay bạn nhé ! Nó sẽ rất thân thiện đấy ! :) Thân !

P/s : Còn để chữa bệnh lộn cầu ! Bạn nên cho em nó ra 1 cái lồng rộng ngay lập tức, chứ để lộn cầu rồi thì ko chữa được đâu. Hoặc bạn có thể làm như các cách của anh em đã share ! Làm cầu kịch đỉnh lồng ... ! Biện pháp cuối cùng và đau đớn đó là bạn fải cắt 1 bên cánh của em nó, em nó mất thăng bằng sẽ ko dám lộn cầu nữa . Sau khi thay lông em nó sẽ đẹp trở lại thôi !

Last edited: 2/7/08