Chòe đất cuối vụ

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi tulove, 24/5/07.

1. tulove

tulove Member

Thích đã nhận:
    0
    Em vừa tóm được ổ này 05 con. Mấy hôm nay trời nóng quá nên trông có vẻ gày. Sướng quá các bác ạ

2. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    hix sướng thế mình ở hà nôi. gửi cho mình 1 chú đi mình đang thích
    :((

3. tulove

tulove Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho là cho thế nào, với lại cho bác bác kô nuôi nổi chết phí ( trộm vía ). Hiện tại đang bận quá nên tôi định cho nó ăn cám ngâm nước kô thôi, không biết có ổn không các bác. Đàn đều chim lắm nhưng hơi gày do tổ chim là ngay trên cây cau cảnh cao 3m ngay bên lề sân bóng chuyền của cơ quan nên chim bố mẹ kô đút được nhiều. Theo các bác có nên bổ xung thuốc B1 vào cám ngâm không. Gấp nhé, vì vừa tóm lúc 5h chiều hôm nay

4. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Chà hihi mấy con chim con xinh quá.
    Theo mình thì chim con cở đó chim cha mẹ chỉ đút cho mồi tươi thôi bạn à. Mồi tươi thì cào cào là tốt nhất. Phần đông từ chất đam.
    Nếu bạn thích cho nó lớn ra lông lẹ có thể dùng multi vitamin và chấm cào cào ướt nước chấm tí bột vitamin đút cho ăn hihi lớn lẹ lắm. Mấy hôm mình cũng nuôi ổ chim con như vậy và cũng học từ các tài liệu nuôi chim con. Nên nhơ là cho ăn multi vitamin cở 3 lần một tuần thôi, cách ngày.

5. tulove

tulove Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho là cho thế nào, với lại cho bác bác kô nuôi nổi chết phí ( trộm vía ). Hiện tại đang bận quá nên tôi định cho nó ăn cám ngâm nước kô thôi, không biết có ổn không các bác. Đàn đều chim lắm nhưng hơi gày do tổ chim là ngay trên cây cau cảnh cao 3m ngay bên lề sân bóng chuyền của cơ quan nên chim bố mẹ kô đút được nhiều. Theo các bác có nên bổ xung thuốc B1 vào cám ngâm không. Gấp nhé, vì vừa tóm lúc 5h chiều hôm nay

6. tulove

tulove Member

Thích đã nhận:
    0
    Ừ, mình cũng muốn mồi tươi lắm và quanh cơ quan mình cũng nhiều lắm. Nhưng ngặt nỗi đang bận xây nhà nên về suốt ( làm ở huyện nhà ở thành phố ) nên bận lắm. Năm ngoái tôi cũng nuôi 2 con chỉ cho ăn cám con cò không cũng khỏe lắm và lớn rất nhanh. Theo các bác cho ăn như thế có ổn kô, ổ chim của tôi chắc được khoảng 5 ngày tuổi bác nhỉ

7. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Xin lỗi hình như bác ở Nam Định phải không ah.Mà theo mình thì Nam Định không thể có chòe đất tự nhiên ngoài trời được.Có gì nhầm lẫn không ah.Xin lỗi vì cắt sự sung sướng của bác 1 lúc.

8. mechim89

mechim89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    nhìn đã quá bác ơi. Chim non vậy thì nên đút mồi tươi thêm vào bác à, cho ăn cám ko thì chim ko khỏe được đâu. Bác có thể xài cám gà con, trong đó chắc cũng có vitamin rùi. Còn nếu mua thuốc thì phải xài đúng liều lượng, người ngộ độc vitamin còn bệnh nói gì chim.

9. tulove

tulove Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin lỗi, thành thật xin lỗi các bác. Mải luyên thuyên quá nên viết nhầm, xin đính chính lại là Chòe than. Tiện thể thông báo luôn, đàn chim rất khỏe sau 24h bị tóm. Sướng quá..

10. tulove

tulove Member

Thích đã nhận:
    0
    Các cu cậu sau 02 ngày đây các bác. Rất khỏe và đã biết nhoài người nhanh lắm rồi

11. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Chúc mừng bạn có đàn chim khỏe mạnh. Chim đẹp lắm. Ngày còn ở ngoài đó khi nuôi chòe than con, mình cũng toàn cho ăn cám Cò trộn nước thôi.thỉnh thoảng cho ăn thêm cào cào. nói chung là nuôi dễ lắm. Đàn chim này chỉ cuối tháng 10 là thay lông hết rồi.
    Lúc đó tha hồ mà thưởng thức:D

12. tulove

tulove Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác, tôi cũng rất sướng. Tôi sẽ cố gằng nuôi, sau này nó đẻ tôi dành biếu các bác. Kekekeke

13. tulove

tulove Member

Thích đã nhận:
    0
    Mệt quá các bác ạ, suốt ngày đút nhưng được cái vui, hihihiii. Sau này lứa than này đẻ, em biếu các bác nhé. Kekekek. Em sẽ post ảnh mỗi ngày để các bác chia vui cùng em. Em còn 1 ổ chào mào sắp nở nữa, định thứ 7 tuần tới này tóm, kekekekke

14. dyl

dyl Active Member

Thích đã nhận:
    7
    bác này sướng ghê ,hết chòe con lại tới mào con ,ko khéo mai mốt nhà bác thành vườn chim thiên nhiên mất chia vui cùng bác ,hy vọng là sau này bác sẽ có 1 vườn chim nhân tạo

15. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    Nghe TULOVE nói giật hết cả mình, vì ở miền Bắc thì làm sao có Chòe đất tự nhiên, sau nghe đính chính lại mới.. hoàn hồn.
    Nuôi 5 em thì hơi bị mệt (dù cũng không mệt hơn nuôi 1-2 em là bao nhiêu), theo mình đã từng thử thì bạn chắc phải cho ăn suốt ngày! Nhưng nhớ cho uống nước, và đừng nên cho ăn thịt (bò, lợn)! Cố gắng cho măm măm càng nhiều cào cào hoặc sâu càng tốt !
    Chúc vui và thành công !

16. Kiwi_iwiK

Kiwi_iwiK Chủ tiệm bói

Thích đã nhận:
    495
    Hãy kiên nhẫn, đừng vội trèo thăm ổ chào mào mà nó mổ trứng hoặc bỏ ổ đấy, tôi có chút kinh nghiệm về việc bắt ổ chào mào. Trong thời gian chim mái ấp (chim trống cũng ấp nhưng ít hơn) chim trống thường chọn một cây cao gần đó để canh me, rảnh rổi, chú ta hứng chí hót rất nhiều, cũng hay chét chét nữa, hãy theo dõi bao giờ thấy chim trống ngưng hót và kêu giọng túc ( tức là kekeke..... liên tục và đánh cánh, xoay người) thì là lúc chim non đã nở, hãy khoan vội, khi chim con còn nhỏ thì chim bố mẹ chúng chỉ tha mồi nhỏ như sâu, cào cào non. Theo dõi khi nào thấy chim mẹ tha mồi lớn hơn như cào cào lớn, một vài loại trái cây dại thì quyết định bắt, nhớ là đã trèo thì phải bắt luôn, nhỡ chim con còn chưa đủ lớn thì nhờ cha mẹ nó nuôi dùm bằng cách bỏ cả ổ chim con vào lồng bẫy chào mào và treo ngoài vườn, tiếng kêu của chim con sẽ giúp chào mào mẹ tìm ra chúng và đút mồi, khi nào thấy chim con có khả năng tự lập rồi thì thôi, bạn có thể quyết định bắt luôn cả chim bố mẹ hay không thì tùy, quá đơn giản, chỉ cần bật nắp lồng bẫy lên...
    Nếu có được cả gia đình chào mào lớn nhỏ mà đem về nuôi trong cái fly aviary thì tuyệt...
    Chúc may mắn,

17. tulove

tulove Member

Thích đã nhận:
    0
    Hehê, thật là sướng. Nhưng em chả cho chúng nó uống nước gì cả, cứ cám loãng em táng, khỏe de.

18. dyl

dyl Active Member

Thích đã nhận:
    7
    trùi con người thiếu nước còn ko chịu nổi huống chi chim ,chim nó đói được nhưng khát là nó chết ngắt đó tl ah ,nhất là ăn cám khát nước lắm cám mặn mà nên cho nó uống nước nhiều vào nó mới khỏe và chóng lớn chứ ,thiếu nước nó suy dinh dữong đó hihi

19. nhoccan_thamlam

nhoccan_thamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    nếu có thời gian pác đi bắt cho chúng nó ít châu chấu hoặc mua sẵn cho chúng nó một ít cho ăn dần như thế mới đủ chất ( lớn lên nhìn chim béo hơn nhiều là pác cho ăn cám ko )

20. tulove

tulove Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy hôm nay phải về nhà, xa chúng nhớ quá các bác ạ. Nhờ mấy thằng em ở cơ quan chăm hộ, nhìn thương quá. Đây là anh em vưa chụp đây[​IMG]