choè đất non nhát người

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi fanchoethan, 7/3/11.

1. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    mấy pro cho hỏi là ko biết sao em đất non ở nhà nuôi từ chim đút lên giờ tư biết ăn lại nhát người,mong các pro chỉ giáo cách làm cho em nó dạn người với,thank các pro đã bớt chút time chia sẽ

tuanninhdpi thích bài này.
  2. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Bạn xem lại coi e nó có bị mèo chuột gì vồ ko ? Nhà mình lúc trước nuôi con sáo cũng vậy tự nhiên lớn lên nhát thấy ớn luôn

fanchoethan thích bài này.
  3. fanchoethan

Thích đã nhận:
    575
    ko bạn ah mình đảm bảo à ko bị mèo chuột gì hết ko bết sao nữa đứng gần thì ko sao cầm đến lồng thì hiphop cũng gần bằng tiến đạt

tranghoang thích bài này.
  4. xanh_tim

xanh_tim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Thường khi nuôi chim con đến giai đoạn này chim hay nhát lắm , nhát đến nổi mình thấy nó mà ghét luôn , cách giúp nó dạn là thường xuyên đút nó ăn thức ăn mà nó thích nhất ấy , cứ như thế sau 1 thời gian nó lại dạn lại . Còn nếu anh để nó nhát như thế mà không chăm kỹ thì sau này nó gàn giống chim bổi luôn ...

5. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Cũng khó nói lắm, trước mình cũng có 1 chú chào mào non, được 2-3 tháng thì dạn thôi rồi. Thả ra bay lòng vòng rồi lại quay về há mỏ đòi ăn

Một ngày đẹp trời tự nhiên nhảy loạn lên đến mức 2 tuần sau phải phóng sinh, chẳng hiểu tại sao???

6. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Chắc nó bị mấy con chim bên ngoài chọc là đồ " cá chậu chim lồng " quê quá nên nó bỏ đi chứ gì ???:laughing::laughing::laughing:

7. maihac

maihac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,008
    ơi
    chào bạn. giống chim này nó vậy đó bạn. vì nhát nên không mấy ai chơi lại mua chuyền,hay bổi..
    ban nên thường xuyên tắm nó và quan tâm nó mỗi ngày bưng bê nhẹ nhàng. nhớ là bạn để em nó ngủ và chơi đúng chổ cũ...và như thế em nó từ từ quen thôi.
    chúc bạn thành công.

8. fanchoethan

Thích đã nhận:
    575
    mình đưa mồi tươi cho nó ăn mà nó ko thèm ăn luôn bỏ vào lồng thì ăn như hạm luôn

9. tranghoang

tranghoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Hôm qua ra tiệm chim thấy có nhiều đất con to và đẹp quá định làm 1 con rồi, đã bắt 1 con cho vào lồng định mang về thì bà chủ kêu chưa có áo lồng + thêm lúc đó có 1 ông chơi chim đi ngang qua bảo: Chòe Đất con à, lại là cái Cục nợ.....chả là ông ý mới bán con Chòe đất nuôi từ non lên do phải chăm bẵm nhiều quá, nghĩ lại thì mình thấy mình đâu có nhiều time để chăm nó, thích vậy thôi chứ nuôi cho nó sống là 1 đằng, nuôi để nó dạn người là 1 nẻo..híc híc, quyết định không lấy nữa, khi nào mua hẳn con lớn vài mùa rồi cho nó đỡ cực. Bác nào có time thì cứ chăm cho tốt khi nào nó lớn khôn thì bán lại cho em nhé ;))

10. nguyen-ba

nguyen-ba Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn cứ cho ăn và chăm sóc bình thường. Chòe đất bản tính rất nhát khi chưa căng lửa, chim con khi thay lông trưởng thành xong căng lửa thì sẽ dạn thôi. chú ý khi mang đến chổ lạ thì nhớ trùm lại cho chim quen dần.

11. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Chăm sóc chim non thì lúc mà sướng được pác , loại nào cũng vậy chứ đâu riêng gì đất non

12. Relax

Relax Member

Thích đã nhận:
    2
    Chơi chòe đất phải kiên nhẫn và tốn rất nhiều công sức bới
    Thứ nhất: bản chất con chim vốn tính rất nhát nên rất khó thuần
    Thứ hai: tính hiếu động cực kỳ nên lơ là cái là chú ta lộn mèo liền

13. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Mình đã nuôi chim chích chòe đất non trên 20 năm kể cả tiệm chín Đào, tiệm chị Tám (huấn), Hồng, Tuyết, Hoành Cơ ( hắc, Lý thường v v ) điều biết mình . Với hiểu biết của mình chim non nuôi biết mổ là nhát, nhảy tung, tùm lum, cụt đuôi, mẻ tráng sức đầu v v . Nếu đến lúc trổ lông đen ( lông trưởng thành) thì chim sẽ dạn lại thôi bạn à. Thập niên 90 năm thế kỷ trước, mình đã từng giao chim cho A Thành 1 năm gần ngàn con đất non xuất khẩu đấy. Hiện giờ mình đang ôm lại số chim non vì giá hạ đây hu hu hu

Last edited: 2/4/11
    yeuchuatron, tranghoang and hieubds like this.
  14. tldigi

tldigi New Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình có nuôi 1 chú đất đút. Đến giờ cũng nhảy rock and roll điên loạn luôn. Chán quá thả nó ra, nó đi 1 ngày rồi lại về đá với con than, bị con thán kéo vào lồng chiến đấu. Mình cứu được con đất thả tiếp. Nó lại bay về chui vào lồng chào mào quất chú chào mào. Tức quá bắt lại nhét vào lồng chùm kín. Đến giờ vẫn cứ tăng gô hoài chán quá.

15. tuyenchimcanh

tuyenchimcanh Member

Thích đã nhận:
    1
    tôi bận quá chưa viết được bài nào tôi sẽ tích cực viết sau

16. atc.daily

atc.daily Member

Thích đã nhận:
    6
    Đúng rồi. Riêng giống chòe đất non rất dát người. Không phải do yếu tố bên ngoài đâu. Khi thay lông sau em nó sẽ dạn hơn đó. Nuôi giống này cần phải kiên trì.

17. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Không sao đâu bạn chích chòe non là thế đó, hãy nuôi đi , theo bạn nói thì con đất của bạn dữ lắm đấy. Bạn nuôi đến lúc nó trổ lông trưởng thành và có lửa thì nó sẽ dạn ngay thôi

18. ross

ross Active Member

Thích đã nhận:
    26
    Theo mình thì đất con nên để một chỗ cố định, ăn uống cũng kg nhất thiết phải đút (vì chẳng có thời gian), khi chim bắt đầu trổ lông đen và thỉnh thoảng sổng lên vài tiếng thì nó sẽ dạn lại. Đem kè với chim lớn là nó chụp lồng và tạch tạch liên tục.