chòe đút lêm sao lại nhát quá :)

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi ThaiBao, 6/10/08.

1. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    cháu co' con than đút lên đang tập hót rất siêng tắm hót tốt nhưng khổ nổi thấy người là nhát lắm có cào cào thì đút tận tay vẫn ăn giờ có cách nào cho nó dạn dc không ak nó là chim non mới trổ mùa này thui đang thay lông mà nhát kinh khủng mong các bác tư vấn~X(~X(~X(

2. Choe Lua boi

Choe Lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Đơn giản thôi bạn ơi, bạn mở he hé áo lồng và treo chổ có người qua lại cứ từ từ nhé bạn không cần phải gấp đâu. Nếu thấy chim tương đối dạn thì mở áo thêm tí nữa nhé ....cứ vậy cho tới lúc mở hết áo lồng nhé. Chúc bạn thành công.

3. quankiet

quankiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    nếu đút cào cào mà vẫn chịu ăn thì nên đút thường xuyên hơn( nên làm nhất)
    ráng tẩm bổ cho chim mau căng lửa lên( chim căng lửa thì cũng sẽ mau dạn dĩ hơn)
    treo chỗ có người qua lại,co1 thể ko cần che áo lồng vì là chim connen ít ra cũng dạn hơn chim bổi( ko được quá đông người, ồn ào làm chim sợ hãi, cũng ko được treo chỗ vắng người)
    Và TUYỆt ĐỐI ko cho chó mèo phá chim, va chạm mạnh lồng chim làm chim nhát( có thể đây là lý do làm chim bạn nhát, thường chim con nuôi lên rất dạn)
    CUối cùng, nếu vần nhát quá thì làm theo cách như bạn choe lua boi đã nói( như nuôi chim bổi)
    1 ít ý kiến, chúc bạn may mắn và thanh công nghen^^

4. hungphambte

hungphambte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình đang nuôi một chú than bổi, lúc nhỏ thì dạn lắm nhưng từ khi thay lông thì nhát ôi khỏi nói, không hiểu sao ? cũng theo lời bậc tiền nhân ( hé áo lồng, treo chổ người qua lại...) nhưng hơn tuần rồi vẫn thế. Các huynh có cách nào xin chỉ giúp. Cảm ơn !

5. kietvnpt

kietvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    228
    chào bạn hungphambte: bạn phải kiên nhẫn chứ, 1 tháng không xong chớ nói chi là 1tuần(vì chòe than rất nhát người khó thuần)
    chắc trong thời gian chim thay lông bạn trùm áo lồng quá kín nên chim không nhìn thấy mọi vật xung quanh nên nhát đó, lúc trước mình đã từng bị như vậy .
    treo chim và cách cho ăn thì bạn quankiet đã chỉ rồi, mình chỉ bổ sung thêm cách ưu tiên số 1:
    bỏ đói, đút cho nó ăn cào cào, dế nó sẽ nhan dạn thôi... chúc thuần được chim hay!!!!!

6. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Thân chào hungphambte . Khi con chim thay lông mà gần xong bạn mang lồng để dưới đất chỗ người hay qua lại thì con chim sẽ mau dạn dĩ trở lại, nếu treo lồng trên cao thì thời gian để chim dạn sẽ lâu hơn

7. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    cháu thử rồi cháu còn hạ cầu nó xuống thấp nhưng ko mấy khả quan nhưng dù sao củng cảm ơn các bác:applause: