chòe hót buổi đực buổi cái !

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi tranquanghd, 11/10/13.

1. tranquanghd

tranquanghd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    chào các bác, tình hình là trước chỉ nuôi vào chú cu gáy , nhưng về sau cũng mua được một đôi , 1 chòe đực , 1 than , e than e nuôi được gần 5 tháng rồi các bác ợ , cũng khá thuần mặc dầu nó vẫn nhảy nhót nhưng bớt húc đầu , đứng gần trên 1m thì không nhảy lambada, e vẫn nhốt lồng vừa vừa khô to , cho nó ăn cám bột em tự làm , vẫn cho ăn thịt dù không đều đều , sâu quy to ngày 5con , dạo gần đây em thấy khoảng 4 hôm 1 lần thì nó kêu chòe chòe 1 lần , và cũng từng đấy buổi nó hót gió tự kỉ dc 15 phút , vậy làm sao để nó nhanh hót lên đây bác , chứ cứ tình trạng 5 hôm nghe nó khạc đờm 1 lần đúng là cũng sớm có lúc tụt quần lạy nó thôi ?

AndyHuynh thích bài này.
  2. chimchichnho

chimchichnho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    em không hiểu khúc này lắm.chòe đực là chòe gì?than hay lữa bác.còn em than là than mái hay trống.nghe bác nói ở trên em đọc rối quá.

3. tranquanghd

Thích đã nhận:
    30
    hi, sry bác . ý em bảo là lúc đầu chỉ nuôi cu gáy thôi, về sau nuôi thêm 1 đôi. gồm 1 than , 1 lửa. à con than hôm qua chuyển lồng em thấy đầu đầy lông ống bác ợ

4. chimchichnho

Thích đã nhận:
    17
    thế là phải rồi bác ơi.em nó đang thay lông thì làm sao mà hót sổng ầm ầm được.bác để vài ngày nữa em nó xong lông+có củi lửa sẽ hót thôi.đừng gấp quá

AndyHuynh thích bài này.
  5. tranquanghd

Thích đã nhận:
    30
    bác cho e hỏi thêm là em không có cào cào , dế e hay cho ăn thịt lợn liệu có dc không ạ

6. chimchichnho

Thích đã nhận:
    17
    không nên cho than ăn thịt hàng ngày, có cũng hạn chế cho ăn thôi bạn.ăn nhiều chim bị suy đường ruột đó.lâu lâu 3-4 bữa ăn 1 lân thì tốt.nhớ là thịt nạt và tươi nhé bạn.bạn cũng co thể cho em nó ăn Trùng đất(con nhỏ thôi nhé)thạch sùng con nữa nếu không có điều kiện mua dế+cào cào.còn muốn chim lên lữa thì khi xong lông xong nhớ bổ sung thêm sâu tươi vào.thân

AndyHuynh and tranquanghd like this.
  7. tranquanghd

Thích đã nhận:
    30
    vâng cảm ơn bác nhé, e ngày cho nó chén vài con superworm bác ợ, hihi e sẽ rút kinh nghiệm, áp dụng cho cả than và lửa đúng không bác ?

AndyHuynh thích bài này.