chòe lửa ăn gì để bóng lông

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi ngohoctri, 4/9/11.

1. ngohoctri

ngohoctri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    các bác cho em hỏi cho chòe lửa ăn gì để một bộ lông bóng mượt. xin cám ơn mấy bác rất nhiều

soncugay and tvtu like this.
  2. nguyenvanhaibmt

nguyenvanhaibmt Active Member

Thích đã nhận:
    27
    theo mình thì bạn nên cho chim ăn dế, cào cào,bột cám trộn thêm trứng gà và khi tắm chim đừng phơi nắng quá nhiều dẫn đến sơ lông .mình chỉ biết có nhiêu đó àh bác nào có cao kiến hay hơn giúp bác này đi

3. emthichrap

emthichrap Member

Thích đã nhận:
    8
    theo cách của e thi cứ cho ăn đồ tươi.2 ngày tắm 1 lần va vệ sinh lun lồng.ngày tắm nắg 20-30phut lúc 7-9h sáng là tốt nhất

M.U and soncugay like this.
  4. JASMINE RICE

JASMINE RICE Member

Thích đã nhận:
    22
    CCL minh vua xong lông, mình cũng chủ yếu cho ăn đồ tươi thôi. Về chế độ ăn uống, Mỗi ngày cho ăn khoảng 30 con cào cào non + 1 muỗng coffee sâu tươi, khoảng 4g,5g chiều mình cho ăn thêm 2,3 con dế. Tăng cường vitamine (ở cửa hàng bán thuốc thú y) mua loại thuốc vitamine dành cho gà con (1,5 gram / 1 lít nước). Tắm 2 lần / 1 tuần, vệ sinh lồng sạch sẽ. Phơi nắng sáng khoảng 20 phút sau khi tắm. Khi chim ăn uống đầy đủ chất, chim có bộ lông bóng mượt và tràn đầy sinh lực. CCL của mình xong lông là 2.5 tháng, để cho ăn uống và tẩm bổ tiếp thêm 1 tháng nữa, cho chim thật khỏe và căng lửa, thì sẽ bắt đầu chơi được. Đây là ý kiến của mình đã trải nghiệm thực tế, chúc bạn có được chú chim như ý mình nhé.

toniiiii, anchoichamcom, M.U and 7 others like this.
  5. choelua

choelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Bạn cho ăn cám lạc có chất dầu sẽ bóng mượt hơn...................................

soncugay thích bài này.
  6. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Ngoài chế độ mồi tuơi hàng này như cào cào, dế nên cho chim ăn thêm cám (đậu phộng + gạo + trứng) thì lông sẽ óng mượt và đẹp hơn.
    Nghe nói một số cao thủ còn trộn thêm thứ gì đó cho hồng yến ăn để lông đỏ hơn.

soncugay and nghiado like this.
  7. vanganhuk

vanganhuk New Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo mình bạn nên cho chim tắm và phơi nắng mỗi ngày(trừ những ngày mưa) và kết hợp cho ăn cào cào, trứng kiến cám tươi là lông sẽ bóng và mượp thôi.chúc bạn thành công....

8. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Ae nói rất đúng bác nên tham khảo và làm theo nhưng lời khuyên trên , còn em ngoài cho ăn thêm lạc (đậu foong) em còn cho uống vitamin tổng hợp ( Nutroplex dành cho trẻ em ) pha lượng nhỏ để đảm bảo dùng liên tục trong vài ngày trong tuần ( 3 ngày / tuần ) nếu ăn mồi tươi nhiều quá có thể dùng thêm tùy em .

9. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Chòe lửa + khướu nhà e.. 1 tuần đôi ba lần e cho ăn tí thịt bò.. lông mượt luôn.. nhưng phải kết hợp tắm nắng + nước thì mới có kết quả tốt nhất nhé các bác \m/

hoangdl, minhquanhiep, TuanVP and 5 others like this.
  10. PNT

PNT Active Member

Thích đã nhận:
    56
    Hehe vụ này hơi căng, theo tôi nếu bác muốn em nó có bộ lông óng mượt thì phải chăm sóc em nó thật kỹ trong giai đoạn thay lông vì đây là khâu quyết định...

nguoi me chim and soncugay like this.
  11. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Oái vụ này thì mình thấy không ổn lắm nha bác ...theo ngu kiến của mình thì ăn thịt bò lạnh lắm ( chỉ có nhiều đạm thôi ) chim lâu lên lửa thậm chỉ ăn nhiều khỏi căng luôn . Nếu vào mua lạnh của Bắc bộ mà bác cho em nó ăn thế thì......bác cần cho thêm ít tỏi dã nhỏ để dưới bố cho khỏi cảm nha bác .

12. trungngd

trungngd Member

Thích đã nhận:
    3
    các bác cho em hỏi con lủa nhà em dang thay lông nhin nó tơi tả wa' hjxhjx bây gio em phải cho ăn gi thi con ccl nhà em nó vùa bóng lông vùa đẹp zây các bác ......thân.........

13. cubig

cubig Active Member

Thích đã nhận:
    38
    mình cũng vừa tập chơi chòe lửa ,nhưng thấy nuôi loại này xuốt ngày mồi tươi lên có vẻ nản sơ ko chãm đc rồi lại chả ra gì

14. ngadienyeudau

ngadienyeudau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    144
    Xin chào các cao thủ. Em cũng chẳng biết mhiều lắm, nhưng có chút kinh nghiệm đúc rút ra từ việc đi bẫy, thuần hoá choè lửa em xin có vài điều xin mạn phép.
    Đối với CCL bổi để cho nhanh hót ngoài chế độ ăn uống thì chỗ treo lồng cũng góp phần ảnh hưởng đến việc hót và chất giọng của chim. Cũng giống như ngoài thiên nhiên, những con ở trong rừng sâu, khe núi nơi có suối chảy qua thường có giọng hót rất tuyệt vời, và chim cũng chăm hót....Tất cả những yếu tố của thiên nhiên ..(v...v..) đó người chơi phải biết, để khi bắt từ rừng về chúng ta phải tạo dựng đc một không gian sống mới không khác biệt nhiều với nơi vốn chúng được sinh ra. Chim bổi để mau hót ngoài chế độ ăn uống bạn nên treo chim ở cạnh chỗ bể nước ( nơi thường xuyên diễn ra hoạt động rửa dáy, xả nước. bởi vì giống CCL này mỗi khi nghe tiếng nước chảy róc rách hay nhưng âm thanh tương tự nó áat khoái hót... Bạn nào không tin cứ thử, nếu không phải cứ chửi vào mặt mình đây.
    Thứ nữa để cho chim có bộ lông bóng mượt có một cách rất đơn giản nhưng nghe có vẻ hơi hơi có mùi một tý là các bạn chịu khó bắt con gián (con Gián hay con Dán cũng đc) cho chim ăn mỗi ngày khoảng 2 em thôi , các bạn sẽ thấy hiệu quả rõ rệt.
    Trên đây là vài dòng ngu muội có gì sai sót các cao thủ bỏ qua. Chúc các bác có những chú chim hay và đẹp.

hungbd, M.U and Hai_Nhai like this.
  15. cristianodat

cristianodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    chòe lửa muốn bóng lông thì bác cho ăn cào cào với lại tắm nắng thường xuyên là ok rồi ... Chúc bác thành công :D

16. M.U

M.U Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    theo Bác ngadienyeudau là chuẩn đó, nếu sợ/ngại Gián thì thay bằng Gián Đất + dầu Gấc ! "bóng mượt sạch gàu" luôn ! Em trộn thêm dầu Gấc vào bột cho ăn khi gần xong lông ấy !

17. axndinh

axndinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    mình nghĩ nên bổ xung bcomlex, và các khoáng chất.........

18. copdt

copdt Active Member

Thích đã nhận:
    100
    có dầu gấc cho vào cám thì tuyệt rồi nhưng theo mình bạn lên bổ xung bcomlex và khoáng chất thì tốt hơn không thì cho thêm mè đen vào cám nữa thì bổ xung thường xuyên cũng tốt.nhưng quan trọng vẫn là con chim có khỏe mạnh thì lông mới mượt được như người vậy thôi có khỏe mạnh thì da mới hồng hào được.lúc thay lông cho ăn nhiều mồi tươi vào đặc biệt là cào cào gần như là 100% luôn.trứng kiến hai ngày một lần.liu điu 1 tuần một lần.dế một ngày 5 con ăn vào buổi trưa chiều không lên ăn buổi sáng cám thì chỉ là cám 100gđậu phụng + 50g tôm+4 lòng đỏ trứng gà(lên luộc trứng chim đễ tiêu hóa và hấp thụ cao) +25g mè đen.cám này có hàm lượng đạm cao và lúc này chòe lửa ăn rất ít lên chỉ cần làm khoảng 200g đậu phụng là cho ăn tới khi thay lông xong là vừa.khi chim thay lông cần phải ăn nhiều mồi tươi lên để tăng khả năng hấp thụ và tiêu hóa ta cần cho uống vitamin b complex tuần 3 lần là tốt nhất đặc biệt có chiêu này dùng một lần thấy ngay hiệu quả là bạn dùng nửa trái chanh bỏ vô nước cho em nó tắm tuần một lần đảm bảo tắm xong thấy hiệu quả liền lông mượt và ôm gọn nhìn đã lắm không tin cứ thử coi sao nha.chúc các bác có một chú chim thay lông xong tuyệt đẹp nha