Chòe lửa bị bệnh rất lạ, Help !

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi duynt, 30/4/11.

1. duynt

duynt Member

Thích đã nhận:
    5
    Thằng bạn mới đem qua cho mình 1 chú chòe lửa bị bệnh lạ, " 2 cái chân em nó bị sưng tấy lên ngay chỗ khớp nối giữa ống chân và bàn chân" khiến chim không thể đứng vững trên cầu được, chỉ đứng dưới đáy lống.
    ==> Chim đã thuần rất dạn, không hiểu sao lại bỉ cái bệnh lạ này
    Các ngón chân chim có vẽ bị đơ từ lúc bị bệnh, khiến chim không bám được trên cầu.

Các bác xem giúp đang bị bệnh gì vậy, ai gặp qua trường hợp này chỉ cách xử lý với.
    Chim đang chơi rất căng, giờ bị vậy tiệc con chim quá đi ! Help

2. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    1 là em nó bạn cho ăn ít canxi trong thành bột hoặc là em nó bị kẹt chân ở áo lồng,hoặc sang lồng tắm ko khéo em nó bị kẹt chân,hay là em nó bị kiến cắn đền sưng chân

3. duynt

duynt Member

Thích đã nhận:
    5
    trường hợp kiến cắn là không có, còn Chim này đã thuần đang có lửa thì không thể nào bị kẹt chân được, còn thức ăn chủ yếu là trứng kiến + sâu gạo thôi

4. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    bạn cho thêm ít thông tin về thành phần bột có thể là em nó bị thiếu can xi nn chân bị yếu bạn thử phơi nắng tắm nước đều đặn tắm xong phơi nắng cho khô lông để em nó có thể tổng hợp vitamin,chúc em nó mau khỏi bệnh

5. Tamquoc

Tamquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
  6. duynt

duynt Member

Thích đã nhận:
    5
    Thanks Tamquoc, xem xong muốn đem chim thả về rừng lại , nhưng nghiệt nổi chim đã thuần & đang mang bệnh, giờ thả đi có ác quá không, mà giữ lại nuôi sợ lây bệnh con khác thì khổ. thật khó nghĩ

7. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Bổ sung vitammin và khoáng chất tổng hợp cho em nó nhé. Đây là trường hợp ăn uống nhiều đạm quá nhưng thiếu khoáng. Nhớ cho em nó phơi nắng và phơi sương nhé( phơi sương trước 10h) bạn nhé

8. duynt

duynt Member

Thích đã nhận:
    5
    Hôm nay , quyết định đem em nó về rừng, tuy mang bệnh nhưng bản năng núi rừng chắc vẫn còn. Sau khi thả thấy tâm hồn thanh thản vô cùng , hy vọng em nó biết kiếm ăn và biết đâu sẽ hêt cái bệnh quái ác kia. Còn khu rừng nơi mình thả cũng còn vài em mái, hy vọng khả năng tình dục em nó vẫn còn , để mùa sau lên bẫy vài em chuyền . kakakaaka. Mod có thể close topic này ở đây được rồi. Thanks all !