Chòe lửa bị đè

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi lehany, 20/10/11.

1. lehany

lehany Member

Thích đã nhận:
    37
    Chào mọi người :-S
    Em mới bước chân vào chơi lửa, có 1 số vần đề cần mọi người giúp
    Em được 1 người bạn cho 1 em lửa , đuôi khá dài 23cm lận. nhưng nó bị gãy hết 1 móng. Những vẩn còn thấy gốc đen. Dậy chim em có khả năng mọc lại không.
    Em sống tập thể, chổ em củng có 1 em chim lửa rất căng. hót sổng cả ngày. mấy ông lại nghịch mang chim e ra cho thông lồng thề là em nó chạy cắm đầu.
    Phòng mình rất gần phòng ổng, nó rất sung và hót sổng cả ngày. như vậy chim e có bị đè không hót không.
    Chim em hình như bị cảm, tiếng chặt rất nhỏ và nghe giống như bị nghẹn. Có cắch nào giúp em nó không, mong mọi người giúp đở
    :crying:

vu_nxt and motngaybinhyen like this.
  2. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Đuôi dài đó bạn ....bạn có nói là gãy 1 móng mà vẫn thấy gốc đen ,tức là bị cụt đúng không bạn ? Theo mình thì móng đó khó có thể mọc lại ,bạn hãy tắm hoặc rửa bằng nước muối thường xuyên cho em nó mong sao lành lại ,vd chỉ là gẫy phần móng bên ngoài màu đen và vẫn còn móng trắng hồing bên trong thì không sao ,nó sẽ tự nhiên lành lại .
    Còn về vụ kè lồng thì thôi không làm thế nữa , áo vào cho các em không nhìn thấy nhau là ok , còn em kia có hót cả ngày cũng không vấn đề gì đâu bác ạ , càng tốt cho em nhà mình đó ......chúc bạn có chim đẹp va hay ..Thân

lehany thích bài này.
  3. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    hì hì có công chăm em nó thì đến 1 ngày mình sẽ nhận được thành quả mỹ mãn .........................chúc bạn có chim đẹp

4. danhninh

danhninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    hình như tui để ý thớt nào bác cung vô chém đc ấy nhỉ bác quả là tài cao he he

5. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    hì hì em cũng có chút iys kinh nghiệm học hỏi ae trên dd và của chính mình nên cũng chỉ dám nói những điều mà mình cảm thấy tốt và hợp lý với những người mới chơi ( em cũng qua thời kỳ đó nên em hiểu ) , chứ hiện nay em vẫn phải theo lớp học của các tiền bối đi trước đó bác ..........em mong bác và các ae khác cũng trao đổi để mình nâng cao chất lượng dd và cả cho chính mình đúng không bác .......Thân

6. danhninh

Thích đã nhận:
    42
    Uh thì em cũng muốn cho dd minh them sôi nổi cho them hương vị ý mà.mà bác chắc nuôi nhiều nhỉ? em thì nuôi ít lắm bâ giờ chỉ nuôi mỗi chòe lửa thôi hồi trước cung nuôi chào mào mà thấy mấy em nó ị dơ quá nên thanh lý hết rồi.Đang tính kiếm thêm mi chơi mà chưa có thời gian dạo này bân quá.he he hơi tham nhưng thỏa đam mê là ok tuốt.bác có mấy em lửa?chác lửa củ bác chắc khủng lắm nhỉ còn em thì chỉ có 7 em thôi dang trong thời kỳ thanh lọc

7. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    .....bác nuôi vậy là nhiều rồi ,em chỉ có 3 em thôi cũng tàm tạm thôi vì đợt này toàn mới tuyển về thôi 1 em vẫn còn nhẩy nhót như là lên đồng ý ...he he .....vì mình cũng có gia đình con cái nên không nhiều time để chăm các em ........bạn up lên mấy em Lửa nhà bạn cho ae ...nhé...

8. danhninh

Thích đã nhận:
    42
    Mấy em nhà mình cung nhảy lambada dữ lắm.Đang thay lông hàng loạt nên thôi để lúc nào xong lông up luôn thể.uh có gia đình rồi chơi cũng bận bịu hồi trước chưa có thì ko có đk nên chơi theo phong trào thôi.Được cái không bị vợ chửi là ok.thằng cu nhà mình cũng thích mình nuôi nữa nên mình có đồng minh hi hi

tung1978 thích bài này.
  9. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    hì hì bác cũng nhiều chim cò ghê ............chúc bác chăm các em thật tốt nhé ......................................Thân

---------- Post added at 07:41 PM ---------- Previous post was at 07:39 PM ----------

he he he vậy là bác không lo về khoản chim cò rồi ................................lúc nào xong lông bác up lên và làm 1 cái topic nghe bác ........chúc bác vui với những chú chim...

10. danhninh

Thích đã nhận:
    42
    cũng đang tinh làm cái avairy vì bữa làm công trình còn dư ít vật tư nhưng chưa rảnh phải đi kiếm sữa cho con cộng với thêm tiền mồi tươi cho mấy em nó nữa hi hi cực mà thấy thoải mái nên chấp tất bác ah.Bửa nào làm cái aviary cho nó hoành tráng bác ah.để tiền đi nhậu cũng hết he he hôm nay cung đi nhậu với khách hàng nên 1 em chòe bị bỏ đói về thấy em nó bình an mừng quá.vì em nó mới về vừa vô cám xong chắc mai mốt ít việc thuần luôn.

tung1978 thích bài này.
  11. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Bác làm cai avi xong thì cho em nó vào luôn ...........thuần nhanh hơn là để lồng thường bác ạ .......hix hix bác đi tiếp khách để còn làm ăn mà ..em Lửa thông cảm cho bác đấy .....

danhninh thích bài này.
  12. danhninh

Thích đã nhận:
    42
    Hi Hi mà cũng đau dam nhậu nhiều sợ mấy em nó buồn cám on bác đã chỉ giáo chắc em phải làm cái avi thôi nhưng lại sợ giang hồ đua thì tiếc lắm.mà bac chỉ em cách up hình với có mấy tấm em nó có vài cong lông trắng mà chưa biết up.cám on lần nữa nha,he he vô tình thấy ùi mai up cho bác chém:laughing:

tung1978 thích bài này.
  13. trung_kt

trung_kt Member

Thích đã nhận:
    29
    Móng như vậy sẽ ra tại vì mình có 01 em lửa như vậy đuôi 19, vừa nuôi lông xong là em nó ra móng luôn. Cái quan trọng là chim bạn siêng tắm, ăn mồi đủ, trùm kín lồng để chim nghỉ ngơi. Chim đậu cầu nhỏ sẽ mau ra móng hơn chim đậu cầu to. Thân chào

14. danhninh

Thích đã nhận:
    42
    Thứ nhất chim của bác đang bị ho bác phải ngưng sâu chỉ cho ăn cám,cào cào,trứng kiến càng tốt nước thì dùng nước sạch ngày nào cũng phải thay nước cho em nó chừng 1 tháng là hết.chúc chim bạn mau khỏi
    Thứ 2 avi nếu không muốn sạch sẽ bác nên làm máng hứng phân dưới đáy lồng có thể tháo lắp dễ dàng tiện cho việc vệ sinh.thân