Chòe lửa bị rệp giúp em với

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi lovecar, 9/4/08.

1. lovecar

lovecar Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em chòe lửa nhà em bị làm sao ý . như là rệp hay là bọ mản ì ý . trên đầu nó có những đốm nhỏ các bác ạ. em cũng kô hiểu rõ là rệp hay là cái gì . Các bác có biết cách nào khắc phục kô ạ . giúp em với . càng nhanh càng tốt ạ vì hình như em thấy càng ngày càng nhiều lên ạ . mà kô hiểu nó có lây lan kô và có ảnh hưởng như thế nào các bác nhỉ . bác nào có kinh nghiêm giúp em với.

2. Nup

Nup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    280
    chim bị rệp sẽ lây lan wa các con khác nếu như bạn để gần con bị rệp(mạt).tốt nhất bạn nên cho chim tắm nắng thường xuyên,ngày một vào lúc 8h-9h hàng ngày kết hợp tắm nước luôn.khi tắm nước nên pha một chút muối hột(chỉ 1 tuần,1 lần)

3. lovecar

lovecar Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bạn nup nhé . thế cho tắm nắng và tắm nước như vậy có hết kô bạn khoảng bao lâu thi hết hay là có phải mua thuốc gì để xit cho nó kô ? với lại để tránh lây lan thì làm thế nào . có phải để hẳn khu riêng biệt kô hay là chỉ kô để sát những con khác là đc

4. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    cái này nói rồi mà.bạn cứ làm theo cách của tôi chim không chết mà chỉ có kiến rệp và các loại muỗi chết mà thôi,lấy bình xịt muỗi huơng chanh xịt vào đáy lồng 2 đến 3 cái sau đó cho giấy báo vào để 2 phút sau cho vào lồng chim nếu có rệp trên chim sẽ chết ngay rơi đầy đáy lồng chim không sao đâu khỏe mạnh bình thuờng bạn để ý thêm khi cho vào chim có đứng rỉa lông rỉa cánh không nhé,nếu có là ok luôn đó mình làm cho khuyên và chào mào chẳng con nào teo mà sạch hết bọ mạt

Last edited by a moderator: 9/4/08
  5. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình thì cách tắm nắng và nước pha 1 ít muối là hiệu quả nhất, mình cũng đã làm nhiều lần và đều thành công, chim bị ngứa nên nó thích tắm và tắm cũng lâu hơn bình thường^^

6. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Đây là cách chữa rệp cho than và Mi của mình bạn bắt chú nó ra nhờ ai đó lấy dầu gió xanh trường sơn nhỏ 1 giọt lên đầu, mình cánh và bụng sau đó cho phơi nắng mình bảo đảm với bạn chỉ 3 lần chim hết rận mỗi lần cách 2 ngày nha bạn.Bạn cũng có thể lấy thuốc xịt muỗi xịt qoanh cái lồng để chết rệp trong lồng nhớ là sang chim ra ngoài trước khi xịt nha nếu ko chim của bạn cũng đi theo rệp đó :applause::applause::applause:

7. lovecar

lovecar Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bác tapchoikhuyen nói rõ cho em xem nào .em chưa hiể rõ cách của bác lắm .xịt thuốc vào đáy lồng thì cho chim sang lồng khác rồi mới xịt hay cứ thế mà xịt .sau đó làm thế nào nữa ạ . bác nào còn có những cách nào hay nữa xin đưa ra cho em học hỏi . em đang định đi lấy thuốc xịt rận cho mèo xịt nhưng chác là kô đc đúng kô các bác .

8. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    bạn đi mua bình xịt muỗi hỏi mua loại tốt (loại không ảnh hưởng đến tầng ozon) bắt chim ra xịt thẳng vào bụng và nách chim (nhớ tránh mặt và ít thôi ) đảm bảo hết tôi đã làm với họa mi sơn ca rồi nhớ xịt cả lồng đề phòng chúng ẩn náu ở đấy và phát triển lại

9. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    không đừng bắt chim ra xịt thẳng vào nó bạn ơi bạn cho chim ra 1 lồng khác chứ ai lại để chim ở đó xịt xuống cái đáy gỗ đó tầm 3 cái lật đít nên làm 2 đến 3 cái nữa để khoảng 2 phút nót báo vào rồi chuyển chim sang mình cứ 1 tháng 2 lần như thế cho chào mào và khuyên vẫn hót líu ầm ầm chim không rệp không sợ muỗi hay kiến bò vào lồng nhiều khi để lồng đó đi làm về thấy kiến ruồi muỗi chết vòng quanh lồng chim hót tít ,mua loại xịt huơng chanh đó có 30k 1 bình nhỏ

Last edited by a moderator: 10/4/08
  10. chim viet

chim viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đùng xjt thăng hôm trước com mi nhà em tưởng toi em mang nó ra xịt thuốc vào và sau chua đầy 1p nó bắt đầu đơ ra em phải cho nó uống nhiều nước và thuốc đạm may nà khỏi đến nay vẫn chưa hót,cách này chắc em chừa đến già

11. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    xịt thẳng cả vào mặt chim thì chim đơ là đúng rồi mà cõ lẽ xịt nhiều quá xong mà quây áo lồng thì càng chết xịt xong nhớ để lồng chỗ thoáng riêng chòe thì bắt cầm tay cũng không sao cả nếu cẩn thận thì làm như tapchoikhuyen nói nhưng lâu hết làm như mình nói chỉ 1 lần là ok còn xịt lồng thì xịt 1 mặt dưới là được

12. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Mình nghe nói có 1 loai cây tên là cây mần tưới,nó chữa các loại côn trùng ăn bám trên gia cầm.vd như bọ chét,bọ mạt,dận rệp....rất có hiệu quả.bạn hỏi xem đâu có bẻ về 1 lắm là ok.chúc chim bạn ko có dận rệp hahahaha

13. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    anh thắng à nói thật em cũng thử
    đi tìm cái cây mọi nguời nói là cây mần tuới nhưng
    thành thật mà nói không ai biết nó là cây gì và hình dáng của
    cả cái cây ra sao hình ảnh thì anh em mới cho nhìn cái lá nhìn
    thì hao hao cái lá đinh năng ,mình cứ 1 tháng hoặc nửa tháng
    làm 1 lần vì làm như vậy sẽ không bị tái phát mạt và bọ,
    còn trong quá trình nuôi mạt bọ có thể sẽ tự sinh sản và phát triền vì
    trong phân của chim nếu lâu lâu không dọn các bạn nhìng duới phân thuờng
    có các con bọ bò lổm ngổm :D ,mình cứ 1 tuần mới thay 2 lần cho
    chào mào hiih nên thấy hơi bẩn :)) ,nhưng từ khi bắt đầu xịt như vậy
    khoảng 3 tháng nay thì chim không bị dụi cầu hay bứt lông vì bọ cắn
    làm như vậy cũng ít phải tắm cho chim vì nó không bị bọ cắn nữa
    chim muốn tắm nhiều vì bọ cắn nó ngứa quá nên muốn tắm nhiều
    chắc là vậy hihihi

14. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    chết SR cả nhà mình quen xuống dòng quá,nên đọc cứ như thơ vậy:D ,tại lúc nào viết bài là mình say quá,quên cả chấm phẩy đầu dòng các thứ,rất mong anh em và ADMIN thông cảm cố gắng sửa sai( lỗi chính cả cực nhiều :D do tính chất dân bản địa co giáo làng dậy mà hihihi )

15. tran nam

tran nam Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Có lẽcon than trước của tôi hay tự nhổ lông trong aviary là do bị rận, mạt. Hôm nay ra chợ An Dương mua 10k được 4 mớ mần tưới về rải khắp đáy chuồng phòng rận, mạt!

16. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn vào phần thông tin cá nhân của tôi trên mạng sẽ hơn về cách trị mạt bằng cây mần tưới, hình dáng cây, cách dùng.Cần hỏi thên hãy nhắn tin hoạc chat trực tiếp. Chúc bạn thành công. Tạm biệt/

17. LOVE CHOE THAN

LOVE CHOE THAN Member

Thích đã nhận:
    0
    bác ơi!em có một cách chữ cực hay. BÁc ra chợ hỏi mua lá mần tía,đun nước như nước chè rùi cho con lửa tăm,nhớ pha loãng bác nhé.tắm trong vòng 1 tuần se hết đấy bác ah. ngày trước em áp dung j cách này va con than của em hết mò đây.cẩn thận hơn bác cho vài hạt muối bác nhé.

18. konic

konic Member

Thích đã nhận:
    9
    Tôi cũng vừa sử lý chú chòe lửa tuần trước. Tôi nghe mấy anh kinh nghiệm chỉ, ra chợ mua 1 lọ nước hoa rẻ tiền ( khoang 8000vnd) về xit thẳng và đều khắp mình chim (vẫn để nguyên trong lồng không cần bắt chim ra) sau đó treo chim lên chỗ thoáng mát để tới hôm sau tắm bình thường. Kết quả là sau 1 lần xịt giờ đã không con giấu hiệu của rận, mạt...

19. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Co hai cach

Tuy bạn chọn.
    Cách 1 : La mần tưới lấy vài cành vò nhẹ thả vào trong lồng hoạc treo bên ngoài lồng cũng đươcmatj tự bay đi
    Cách 2 : Lấy hạt na (na vẫn ăn quả,miền Nam gọi mãng cầu ta). Hạt na giã nhỏ,pha với ít nước phun vào cho ướt chim ,để 15 phút rồi cho chim tắm . Ba ngày sau làm lại một lần nữa,cả mạt và trứng mạt đều sẽ chết hết. Chúc bạn thành công.Tạm biệt/
    Lưu ý các bạn đừng sử dụng các loại thuốc xịt hóa học. Rủi do cao lắm.

20. lovecar

lovecar Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bác thiêuhung nhiều nhé . cây mần tía thì em ko biết kiếm ở đâu các bác ạ giờ thử dùng hạt na xem sao . ngay bây giờ em sẽ làm thử và báo cáo tình hình với các bác . Vì mấy hôm nay em xịt thuốc vào đáy lồng mà chưa thấy hết mà em cũng thấy sợ sợ .