Chòe lửa bổi đi phân ít có sao ko ạ?

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi Joe66, 21/12/07.

1. Joe66

Joe66 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    :D :D Mình có nuoi 1 chòe lửa bỏi. Nó ăn rất nhiều: cào cào, trứng kiến, dế, bột, vv. Nói chung là gấp 2 lần mấy con than thuôc. Nhưng không hiểu sao trong lồng thấy phân rất ít. Ko lẻ nó bị bón :confused: :confused: :confused: Quí anh em xin chỉ giáo hay là lửa bổi nó vậy:confused: ~X( ~X(

2. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Điều đó đáng lo ngại là chim bạn có thể chưa ăn bột bao nhiêu , nếu bạn tin chắc là chim bạn đã ăn bột nhiều thì ko có gì đáng lo cả , chỉ sợ chim đi lỏng thôi .....

3. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Thường ăn mồi tươi đủ chất chim sẽ đi ít phân vì thức ăn được hấp thụ hết rồi. Khi nào chim của bạn vào cám nhiều lúc đấy mới đi nhiều. Cũng tùy vào chất lượng cám mà đi nhiều hay ít, màu nâu sậm hay nhạt

4. Joe66

Joe66 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Đúng là nó xơi ít cám thật. Nếu em nó cứ sạch sẽ thế này thì cũng khỏe cho anh em mình quá vì 1 tuần mới dọn bố lồng 1 lần. Chỉ cái tối là không chịu tắm. Chả lẽ mình xối nước lên đầu nó?

5. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn đừng thô bạo nhé

Đọc thấy bạn có ý định xối nước cho chòe tôi gật mình .Can bạn đấy , đừng thô bạo thế nguy hiểm lắm. Từ đang thuần nó có thể hoảng sợ đấy.Nếu bạn nó quen đần với nếp sống vệ sinh thì bạn thử làm theo cách sau xem sao nhé. Lúc đầu bạn cho nước vào bình xịt tạo sương (để tưới ấy)xịt từ xa vào cho nó . Sau khi nó đã quen rồi thì xịt gần và nhiều hơn. Nó sẽ tự rỉa lông và hong khô. Tiếp nữa thì bạn cho một ít dầu gội (hoạc xà phòng) vào nước và xịt vào lông nó sẽ nhanh ướt hơn .Hy vọng sau vài lần như thế chú chim của bạn sẽ tự tắm một cách ngoan ngoãn . Chúc bạn thành công/