chòe lửa bổi nuôi đc 3 tháng của mình vẫn ko ăn cám nè trời !!!

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi zenithforce, 13/4/08.

1. zenithforce

zenithforce Member

Thích đã nhận:
    0
    mí bạn làm ơn chỉ mình với, sao chich chòe người ta thì ko ăn cào cào, ko ăn trứng kiến, ko ăn dế,sâu .... nhưng con mình thì ăn mọi thứ, cứ đút là ăn ah, chỉ duy nhất cám là nó ko thèm đụng đến 1 miêng nào hết, bực ghê !!!
    Mình nghe lời người ta bán, mua loại cám A Vầy 4k/ bịch nhỏ xíu về mà em nó vẫn quay mặt làm ngơ...:crying:
    ăn mặn cho lắm, mặt em nó đã đen bi h lại càng hung ác, con dế tổ chảng mà nuốt ngon ơ :laughing:

2. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    giờ bạn mua cám đậu phộng trứng rồi trộn với sâu khô (tỷ lệ 50:50) nha..sau đó từ từ giảm xuống tùy theo bạn.bảo đảm chim bạn sẽ ăn cám vì mình đã thử với những chú chim ở nhà rồi.chúc bạn thành công.

3. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    :devil: Bạn mua trứng kiến về trộn chung với cám tỷ lệ 50/50 chim sẽ ăn wen dần hoặc bạn trộn chung cám với sâu tươi chim ăn cũng được. Bạn ui ko con Chòe nào mà ko ăn cào cào trứng kiến hết đó bạn chim của bạn ăn toàn đồ tươi thì mau căng lửa sung chim hót hay đá giỏi chứ sao lai khổ:devil:

4. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Chim chưa ăn cám được là chuyện bình thường thôi bạn à, muốn nó ăn thì mình phải tập thôi. Bạn cho ít sâu vào lòng (chỉ đủ ăn một buổi thôi) và cám. Như vậy vài lần chim sẽ biết ăn cám.

5. zenithforce

zenithforce Member

Thích đã nhận:
    0
    ủa mình nghe nói cho chim an sâu khô thì giọng nó sẽ bị khàn mà, ko bít có đùng ko nữa, chứ sâu tươi thì em nó khoái khẩu lắm. Mình thuần được nó cũng là nhờ vậy đó, tự hào với thèn em ghê luôn

6. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Bác xem lại con chòe của bác là chòe đuổi hay chòe đút vậy?
    Nếu là chòe đút thì thì không vấn đề mấy, con nào cũng sẽ ăn cám thui. Chòe đuổi thì khác nha, nhưng bác nuôi chòe đuổi mà 3 tháng ko ăn cám vẫn sống thì bác cũng tài thật. Theo như kinh nghiệm của em chòe đuổi không ăn cám thì cùng lắm được 2 tuần là em nó " say goodbye" thui bác.
    Muốn cho ăn cám dễ lắm bác ah, bác đem cám và sâu khô trộn với nhau( nhớ dầm nát sâu khô và cám ra cho lẫn với nhau bác nhá) trộn thêm nước vào thành dạng như cháo cám + sâu khô. Bác bỏ vào lồng, độ 2 ngày là con cứng đầu nhất cũng ăn.
    Chúc chòe bác mau ăn cám.

-----------------------
    Tuyết hồng trong tráp
    Phó Hồng Tuyết

7. zenithforce

zenithforce Member

Thích đã nhận:
    0
    uhm mình đã làm thử và thấy cũng khả quan lắm, thanks các bạn nhìu

8. nguyengiason

nguyengiason Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Mình cũng mới ép cam cho một chú chòe lửa, dễ ợt. Bạn chỉ cần trộn cám với sâu tươi, mỗi ngày giam dần sâu đi, sau 3 ngày đảm bảo là ăn được cám. Đừng chiều nó quá, cứ làm như thế là được, nếu bạn chưa thấy nó mổ cám mà cho thức ăn tươi vào thì lâu lắm.

9. Slavia

Slavia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Tôi cũng mới bắt một chú chòe lửa được 4 hôm và cũng không chịu ăn cám dù là cám tự làm. Điều cáu tiết hơn là nó không ăn châu chấu, dế, trứng kiến gì hết chỉ mỗi sâu tươi mà diễn thôi....~X(. Bắt ra vành mỏ nhét châu chấu vào thì nó vảy ra...bó tay!
    Kiểu này chắc không quá nổi 1 tuần !!!

10. MoneyLove4

MoneyLove4 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    trời mấy anh ơi lữa bổi mà mấy anh tưởng lửa thuộc á nếu muốn nó ăn thì cứ trộn bột với sâu rồi từ từ sẻ có kết quả mà em nuôi bổi nhiều wá mấy vụ này quen rồi

11. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    nguyengiason,
    Chòe của bác gặp toàn là những em bánh tẻ, không phải chim già rừng và hơn nữa tương đối dạn nên làm vậy là ok. Nếu bác thử một em già rừng, nhát thì em đó cùng lắm chỉ ăn sâu tươi còn....... bới tung cám ra khắp sàn lồng. Sau một vài ngày em đó sẽ ra đi ngay thui.
    ----------------------
    Tuyết hồng trong tráp
    Phó Hồng Tuyết

12. Nup

Nup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    280
    bác đã nuôi được 3 tháng rồi thì chim bạn đã quen với kíp chim lồng rồi.bác cứ mua bột đậu phụng trộn trứng với tỉ lệ sâu khô ít thôi rồi bỏ vào lồng cho chim ăn.nhưng với điều kiện là bác không bỏ bất cứ 1 thức ăn nào khác ngoài cám.khi chú chim đói sẽ tự mò tới cóng ăn cám thôi.bác cứ theo dõi 1 thời gian sẽ biết.chúc bác may mắn

13. Chimdaisuki

Chimdaisuki Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Em có ý kiến thế này,Bac thái nhỏ thịt Bò hoặc thịt Heo ra trộn lẫn với cám đậu phộng là nó sơi tuốt nhưng với điều kiện là Bác đưng cho nó ăn thứ khác no quá,phải để í nó khoé chết đói nhé.
    Em mới vào cám hai em choè lửa chỉ mất 5 ngày thôi.
    Chúc Bác thành công,có kết quả báo anh em tiếng nhé Bác!!!!!!!

14. luhanh

luhanh Member

Thích đã nhận:
    4
    mình nghe ông bạn già nói : lửa bổi nuôi hót lên rồi thay lông nó sẽ không hót nữa và bạn mình chỉ nuôi lửa chuyền nó sẽ chơi được bền hơn có đúng như vậy không ? có bạn nào có kinh nghiệm về lửa bổi cho mình biết với

15. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    chào bạn

chúc bạn một ngày tốt lành, bạn trộn sâu tươi với cám tỉ lệ thì sâu ít hơn cám, hai thì bạn bót nát cám ra bạn trộn với trứng kiến cho ăn thử và một thời gian như vậy là ok à

16. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    hic

híc tôi mới teo 1 con nuôi hơn 2 năm ăn cám hót ngon lành tự dưng bỏ cám, vào lại cám đang cho ăn sâu bình thuờng thì tự dưng toi ,sáng vẫn hót trưa vẫn hót chiều về die,còn 1 em bổi mua gần 2 tháng không sao vào cám đuợc ,làm như các Pro chắc em nó teo từ lâu rồi ,chim rất già rừng phải nói cực già luôn ,trộn sâu khô + cám không ăn luôn ,giờ em nó hơi gầy lên đang phải cho ăn nhiều sâu tuơi để hồi sức rồi tính sau vậy

17. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Cách tập cho chim chích chòe bổi ăn bột.
    -----------------------------------------
    Chim chích chòe lửa bổi cũng như chích chòe than bổi mới bắt nuôi đều biết ăn sâu qui còn sống tức sâu tươi. Từ chỗ chim ăn sâu tươi ta tập chim ăn bột theo các bước sau đây:
    1- cho sâu tươi và bột đậu phọng trứng mổi thứ một nửa vào chung một cóng, thêm một chút nước đủ làm nhão bột, trộn đều. Bây giờ ta có hỗn hợp nhão bột sâu lẫn lộn kết dính, mục đích chim lựa sâu ăn mà vẫn có cả bột dính theo. Hỗn hợp nầy cho chim ăn đủ trong ngày, hôm sau làm lại bột mới sau khi bỏ hết bột dư cũ;
    2-đợi khi chim ăn quen được bột nhão, ta chuyển qua cho chim ăn hỗn hợp khô tức cũng làm như trên mà không có nước. Thấy chim ăn được bột khô ta bớt sâu ra từ từ cho đến khi chim ăn bột hoàn toàn.

18. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    hihiih

bạn quên mất 1 điều là sâu tuơi gặp nuớc chết ngay ,và khi làm bột + nuớc + sâu tuơi = nhão thì khi nước bay hơi bột có mùi và thâm đen xì đến lúc đó sâu tuơi cũng chết lằm im >>>>> chim không ăn