Chòe lửa bổi!!!

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi kissdeaf, 16/6/10.

1. kissdeaf

kissdeaf Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình mới mua con chòe lửa bổi về! chú này rất ít hót, mỗi ngày chỉ hót 5-6 lần! nhưng mỗi lần hót thì xổ giọng rất to và dài! các pro có cách nào giúp chú chim siêng hót hơn không! ma không hiểu sao buổi tối lúc khoảng 12 giờ thì chim cứ nhảy phành phạch trong lồng, mình đã kiểm tra rất kĩ mà không thấy có vấn đề gì, a e có cách nào giúp chú chòe bớt nhảy lúc nửa đêm không, chỉ giáo mình với!

PHONGTB and Hoàng ĐL like this.
  2. David_Tran

David_Tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Bạn dùng đèn ngủ, ánh sáng nhẹ buổi tối cho nó qua đêm.
    Thân

PHONGTB and Hoàng ĐL like this.
  3. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    Bạn nên trùm áo lồng vào buổi tối, tắt đèn, treo lồng ở nơi yên tĩnh. Nếu bạn không có điều kiện làm theo như vậy thì ban ngày bạn phải tăng cường bồi dưỡng mồi tươi cho chim. Một thời gian sau nó sẽ quen (nhưng nó bị mất lửa, ít hót dần).

PHONGTB, bacuking and buicongchuyen like this.
  4. buicongchuyen

buicongchuyen Member

Thích đã nhận:
    34
    Mình có ý kiến thế này: Có thể khu nhà bạn có xe oto hoặc xe máy hoạt động lúc nửa đêm, tiếng động làm cho chim tỉnh giấc ngủ + ánh sáng chập chờn rọi vào áo lồng làm chim hoảng thôi..
    Bạn nên treo chỗ khác tránh những tác động trên. Thỉnh thoảng trời lạnh quá mình thường treo Chim trong nhà tắm, đóng cửa lại là ok!
    Mình chỉ biết thế, ae góp ý thêm!

PHONGTB and bacuking like this.
  5. kissdeaf

kissdeaf Member

Thích đã nhận:
    8
    chán thật! em nó xổng mất rồi, mới mua lại một em, với chú kia cho 1 em. Theo mọi người có nên để 2 em cc này gần nhau không.

6. HaiPhilips

HaiPhilips Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Theo mình thì không nên. Nhất là với chim nhà và chim bổi mới về. Sự lấn át có thể làm chú còn lại kém mau miệng và tự tin hơn. Thông thường mình vẫn treo gần nhau nhưng không để chúng thấy nhau.

Đấy là cách của mình. Không biết có đồng quan điểm anh em không.
    Thân

buicongchuyen thích bài này.
  7. kissdeaf

kissdeaf Member

Thích đã nhận:
    8
    2 chú này về cách nhau có 2 ngày ah`! chán quá từ lúc về đến h gần 3 tuần mà chưa e nào chịu hót, lau lâu nghe wish đc 1 cái

8. ngocmt

ngocmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    chích chòe lửa mà wish? bạn nuôi than hay lửa vậy? mới có 3 tuần mà hót hét gì được, 3 tháng hãy nghĩ đến nó :D

9. HaiPhilips

Thích đã nhận:
    148
    Con nào mau mỏ bạn thấy nó Kẹt kẹt mồm thường xuyên là ok. Nhưng mới vài tuần thì đừng vội.

10. kissdeaf

kissdeaf Member

Thích đã nhận:
    8
    lần đầu nuôi chích chòe, mua một chú về được 3 ngày nghe hót líu cả ngày ùi bị xổng mất, chú thứ 2 thì 5 năm ngày hót líu, chú thứ 3 sau 1 tháng hót rất to mà ít bị xổng tiếp. chú thứ 4 thì sau 1 tháng mới hót líu xíu xiu! chán vai~

PHONGTB thích bài này.
  11. doanthuong

doanthuong Member

Thích đã nhận:
    7
    đung là nghề chơi thật lắm công phu phải không bác kissdeaf nhỉ ,mình thì chưa nuôi chòe lửa bao giờ nên cũng không biết cảm giác của bác luc này thế nào,xin chia buồn cùng bác nhé ............

12. HaiPhilips

Thích đã nhận:
    148
    Mình nhà vườn rộng, lại hơn hai chục lồng các loại - tất nhiên có Lửa... vậy mà mua thêm chú nữa về (Lửa Nam - đuôi 22,5cm) tự tin chọn Bóng... đẹp vậy mà giừ sang tháng thứ 3 rồi mình chưa nhìn thấy nó chuyện chứ chưa nói sổng. Nhưng cũng không nên vội chừ khi nó bị câm bẩm sinh mình mới chịu.:D

13. kissdeaf

kissdeaf Member

Thích đã nhận:
    8
    èo ơi, chán vãi, mình mới lam cái aviary dài 2m* cao 1.7m* sâu 1.5m, nuôi 2 chú sắc nhật, 1 chú cc, 1 chú cu gáy, buổi sáng đang ngủ thì bị chích chòe nó hét cho mấy tiếng giựt mình dậy, rùi nó im, cứ thế 10 phút nó làm một tiếng, ngủ không được với nó, đến khoảng 7 h thì im hết cả ngày, không nghe không rằng ji` nữa! chẳng biết phải làm sao với chú chòe này nữa!

---------- Post added at 04:13 PM ---------- Previous post was at 04:13 PM ----------

choài, vô tình 2 em sắc nhật là 1 cặp, thả zô aviary 2 tuần nhìn tổ thấy 1 quả trứng, hhjhj

14. oranavn

oranavn Member

Thích đã nhận:
    4
    Nhà rộng sứơng thật chả bù cho tui chỗ treo chim còn khó khăn nữa là !

15. kissdeaf

kissdeaf Member

Thích đã nhận:
    8
    không có pro nào giúp mình ah! mình nghĩ vấn đề này cũng nhiều người mắc phải, hiệp sĩ nào ra tay giúp đỡ đi!

16. me_ca_do

me_ca_do Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    bác vậy là đỡ lắm rồi,con chòe của em mấy tháng nay câm như hến luôn buồn không chịu được