Chòe lửa căng lửa quá sẽ chụp lồng?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi long vit, 16/5/12.

1. long vit

long vit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    hi a e, mình có một trường hợp a e cho mình ý kiến nha.
    e chòe lửa của mình lúc trước đem ra cọi chơi hay chụp đá nhưng vẩn hót mình đã treo xa chim khác ở cọi sau này mình dời lại từ từ thì e nó ít hay chụp lồng nửa. mình thấy e nó bắt đầu chơi được mình nuôi e nó kỹ hơn cho an cào cào đầy đủ hơn (nói chung là chế độ ăn tốt hơn nhiều) thì e nó sinh tật ra cội không chơi nữa chỉ bay chụp bay chụp 1 lúc ha họng mệt không hót héc gi nữa hết. vấn đề là không như lúc trước nữa lúc trước chơi co chụp có hót đằng này e nó không còn hót chỉ nhảy chụp (giống như gà mà sung quá chạy lòng vòng cái lồng vậy)
    a e có thấy trường hợp này bao giờ chưa?
    có khi nào là e nó bổ quá, sung quá chỉ đá thôi không hót héc?
    a e cho ý kiến nha.

2. ken.nguyen

ken.nguyen Member

Thích đã nhận:
    2
    không a e nào có kinh nghiệm về vấn đề này giúp longvit 1 vài ý kiến ah?

3. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    chim có thể đang vào cuối mùa lông lửa căng quá nên chụp lồng, nó vốn không phải chim đấu hót tốt thường thì nuôi trong lồng rông 1 mùa thì chim sẽ ổn lại, bác nên nhìn kĩ chim nó có phải con linh hoạt không khi nhảy có dứt khoát không vì có nhiều con yếu cũng suy dần sau từng mùa lông loại này nuôi nản lắm...

4. long vit

Thích đã nhận:
    31
    thanks thaibao, e lua nay mình chắc là no nhảy chụp lồng vì quá sung rồi.
    vậy mình cho e no vo aviary là nó bớt tật này ah?
    nhà mình cũng có xây avy rồi mình dang thả 1 e vào đó cho nó thay lông, đợi e này thay lông mình sẽ cho vào lấy e kia ra.
    nuôi cách này mà e nó vẩn còn chụp thì chắc mình cho e nó về với thiên nhiên quá, hiện tại mình chưa thể trả e nó về thiên nhiên được vì e nó hót rất hay nhiều giong nữa.hichic..
    thanks thaibao..

5. lakanguyen

lakanguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    do bạn chơi ở cội nhiều quá ko?1 tuần 1 lần thôi.lúc trước mình chơi 1tuan 3 lần.chim mình cũng chụp lồng xù lông đòi đá dó.mình cho nghỉ 1 tuần lên vẫn xếp ở trường bình thường.hihih

6. long vit

Thích đã nhận:
    31
    hi lakannguyen mình chơi ở cọi 1 tuần 1 lần thôi nhưng e chòe của mình là mép vàng lên, lúc trước mình dợt ở nhà bạn gần nhà thì e nó chụp nhưng vẩn nhả ra để chơi và hót.
    từ khi mình đem lên cọi mới chơi thì đi lần đầu cũng chơi tốt nhưng những lần sau thì im luôn chỉ đứng ra dáng và kêu vài tiếng rồi bu chụp, xong đứng há họng. bực hết sức...

7. hieuvks

hieuvks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    mình nghĩ là do chim còn non, chưa lào chim và bác chăm mồi kỹ quá, nó cửng. bác bớt lại và treo chim nó từ xa vào gần xem thế nào? chim chơi tỉnh theo mình nghĩ chắc 3 mùa, phần nữa là bác cho đi cội vào ngày đông chim mà chim mình chưa lào thì nó như thế. e xem ng ta mang chim đi thi, kể cả những con chim thuộc đủ trình độ đi thi mà vào đến nơi nó chụp như điên. bác cứ bình tâm mà phân tích từ từ qua các ý kiến của các bác ở trên rồi rút ra cho con chim bác nhé. Thân

long vit thích bài này.
  8. phuoc-bd

phuoc-bd Active Member

Thích đã nhận:
    50
    chim bu chụp nhiều quá là do bạn cho a cám kích nhìu quá trong thành phần cám có sâu khô,kỷ tử..nên ăn nhìu quá nóng sinh tật hoặc do nết con chim nó như vậy rồi,nuôi sẽ ko có kết quả tốt đẹp cho lắm hay bạn để ý chim nhảy lên nan lồng có hót ko? nếu hót là chim tốt chơi hay,gọi là nhảy tạc lồng ....vài lời góp ý cùng bạn.

long vit thích bài này.
  9. bahung074

bahung074 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    chim căng quá củng chụp mà chim chưa căng củng chụp bạn nên theo dỏ kỷ.

10. long vit

Thích đã nhận:
    31
    THANKS BẠN, MÌNH ĐÃ THẢ EM NÓ VỀ RỪNG RỒI, KHÔNG CẢI TẠO NỔI THÌ THÔI CHO NO VỀ RỪNG VẬY, THANKS BẠN