Chòe lửa cho ăn cám Ba Vì đuợc klhông các bác?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi daibp, 27/10/08.

1. daibp

daibp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Các bác cho em hỏi, em nuôi chòe lửa bổi, và đã lỡ tập cho nó ăn cám Ba vì rồi.
    Không biết cho ăn vậy có được không. Nghe người bán ở tiệm nói là chòe lửa phải cho ăn bột đậu phộng mới được.
    Nhờ các bác tư vấn giúp. Cảm ơn.

2. quankiet

quankiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Tốt nhất là nên tự mình làm bột đậu phộng trứngcho chim ăn, cách làm đã có nói nhìu trên diễn đàn rùi. làm 1 lần cũng ko tốn bao lâu mà có thể xài đến mấy tuần, bạn nên tham khảo lại bạn nhé. Lỡ tập rùi thì đừng thay thức ăn đột ngột, cho chim trờ về ăn sâu đã, rùi từ từ tập lại ăn bột đậu phộng bạn nhé.

cung thích bài này.
  3. Nguyên Nam

Nguyên Nam Guest

Bạn có thể trộng nửa cám ba vì + nữa cám đậu phộng Bình dương an vẫn tốt

4. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Em nghĩ là nuôi chim sống khỏe chưa chắc chơi hay phải làm sao cho nó "chơi nhiệt tình " mình mới "sướng" anh nam hả ..hihi... =))

Có một quan điểm của dân chơi lửa trong này vui lắm anh Nam : chim lửa bản thân nó đã "nóng" nên ăn bột không có nhiệt , chỉ trưng cách thủy thôi , không biết đúng hay không . nhưng nghe vui vui ...:D

5. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Mình đang cho lửa của mình ăn cám Bình Dương và một ít sâu. Hiện nay em nó đang thay lông mà vẩn hót đó.

6. Nguyên Nam

Nguyên Nam Guest

:applause: Mình ở VT catdat à, Bạn có lúc nào đem lửa xuống thi chưa, rất vui được thọ giáo nha, hiiiiiiiiii

7. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    Bạn làm cám đi, công thức của tui như thế này bạn tham khảo nhé: 1 lạng lạc rang chín xay nhỏ gói giấy báo cho rút hết dầu ra koảng 2 ngày sau đó trộn với 1 lạng cám ba vì, mọt nủa gói sâu khô, nửa lạng tôm nuớng chín bỏ vỏ xay nhuyễn, hai thìa ăn cơm gạo rang xay nhỏ sau đó trộn đều với 3 lòng đỏ trứng gà. Sấy khô. ăn vào ok. ngoài ra bạn nhớ cho ăn thêm sâu tuơi hoặc cào cào dế nhé. Đảm bảo hót tốt (Nhớ phải chút hết dầu trong đậu phộng ra nhé, hai ngày đó bạn cứ thay giấy báo gói đậu phộng mấy lần là ok)

8. daibp

daibp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cảm ơn các bác,

Mình ít thời gian quá nên không làm cám cho chim đuợc.
    Nên thôi, cứ mua bột đậu ngoài tiệm cho ăn, với lại cũng chỉ nuôi để nghe hót vui tai khi có thời gian ơ nhà thôi.
    Sáng sớm thì mình tranh thủ đi tập thể dục và mua luôn sâu và cáo cào cho em nó luôn, mình nghĩ chắc cũng ổn.
    Nếu có thời gian nhất định mình sẽ thử làm cám.
    Cảm ơn các bác

9. Amater columbia

Amater columbia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Chòe lửa mà ăn cám ba vì chỉ một tháng là die thôi, nếu không die thì chim cũng chẳng ra gì hót cũng không hay, Bác nên làm cám như sau : 2 lạng cám ba vì, 1/4 lạng lạc, 0,5 lạng tép đồng khô, 15 quả trứng gà đỏ, 1 gói sâu khô, 01 gói sâu xít, chòe lửa ăn rất ít cám...bảo đảm chim căng hót hay

10. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    bạn nói như vậy là sai lầm lớn cho những người nuôi chim đó bạn à, con chim ăn cám là con chim dễ nuôi nhất đó, và chim ăn cám dữ được lữa lâu lắm bạn à, mình củng có mấy con mình cho ăn cám đó lâu lâu cho ăn sâu,

11. huyhuy_ktm

huyhuy_ktm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    ý của bạn là chòe lửa ăn cám ba vì vẫn tốt phải ko?mình cũng chỉ thắc mắc nhất điều này thôi!

12. honhhanhkt

honhhanhkt New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng đang tập nuôi chòe lửa, cũng chỉ cho ăn cám ba vì và sâu tươi hàng ngày vì chỗ mình ở không bán cào cào và trứng kiến, lửa vẫn hót nhưng không sung lắm. Đang tập làm cám đậu phộng và đổi cám từ từ được nửa tháng rồi nhưng chưa thấy chuyển biến rõ rệt lắm

13. hadu

hadu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    897
    Bạn cho ăn Ba Vì thì cũng không " chết thằng Tây " nào đâu, chim vẫn sống và phát triển bình thương. Có chăng là giọng em nó không được tốt thôi ( hót lâu có thể bị "khàn" )
    Cho ăn BV, bạn tẩm bổ thêm sâu, cào cào,... em nó vẫn căng lửa và chơi thôi.

14. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    Cám Ba Vì là cám dành cho gà ăn phải không bạn? Theo mình thì gà với chim cũng tương tự nhau, gà ăn vào sống khỏe, lên cân đều thì chim ăn vào chắc cũng như vậy (^.^), chỉ cần bổ sung thêm cào cào, trứng kiến, sâu tươi là đủ.

15. saychim

saychim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    99
    Vấn đè về cám cho choe lửa thì các bác phải xác định được hai điểm khác nhau:
    -Nuôi chi để sống và nghe nó hót.
    -Nuôi chim để đi đấu đá, đấu dọng
    Em chỉ nêu được vậy thôi chứ em chưa nuôi, và đang định nuôi em chòe lửa :D ( vì nó đẹp :))

16. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Bạn nuôi bình thường vẫn tốt mà nhưng nên cho ăn thức ăn khác nữa vì cám đó ko đủ chất đau.Lông sẽ khô màu ko tươi và ỉa nhiều phân nữa.

17. haixomxxx

haixomxxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    ăn gì nó chả sống nhưng ăn ngon nó sẽ hót ác hơn,, tùy chim nữa, có con ăn bình thường hót vẫn ác chiến như điên