Chòe lửa chưa dạn hẳn đã thay lông

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi tinhyeudamme_bh, 7/5/11.

1. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Cho em hỏi chòe chưa dạn lắm mà đã rớt 4,5 cọng lông mình thì phải làm sao, trùm cho thay lông hay cho dạn rồi mới trùm:(. thank

2. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Bạn nên xem trường hợp em nó rớt lông là tự nhiên hay do yếu tố hoảng sợ (do thằn lằn, chuột vào phá hoặc do chính chúng ta). Nếu rớt lông tự nhiên thì bạn cứ trùm áo lồng như bình thường thôi. Khi em nó thay lông xong và hơi hót xổng thì lúc này bạn thuần nó vẫn còn kịp. Ah! Nếu thay lông tự nhiên thì lúc này sức khỏe em nó rất yếu nên bạn tránh làm em nó hoảng sợ nhiều hơn.

tinhyeudamme_bh thích bài này.
  3. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Nó rớt lông tự nhiên ah, tại nó đâu có bị hoảng tới nỗi rớt lông dữ zậy, chỉ hôm đó nhà hơi đông người nên hoảng tí thôi, với lại trùm xong khoảng nửa tiếng nghe nó líu gió. Mà thay lông trùm áo lâu như vậy thì xong lông bung lồng có bị nhát ko ah. thank:D

4. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Mình cho ăn hằng ngày mà bạn. Trùm lại chỉ là cho nó bớt nhảy, hót, để nó rớt lông nhanh và yên tĩnh nghỉ ngơi thôi. Bạn cứ yên tâm. Thân

5. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    đúng như sonnguyen nói bạn cứ trùm áo lồng cho em nó thay lông xong xuôi rồi mới nghĩ tới thuần vì khi lửa thay lông mà ko trùm thì sẽ khó thay lông nhanh dẫn đến nhiều trường hợp lông đuôi bị sole,bị chẻ hình chứ V rồi 2 cọng lông kiếm ko dài bằng ban đầu,khi thay lông trùm áo 24/24 và bổ sung mồi tươi đạc biết là trứng kiến và dế cho em nó thêm 1 ít cá nhỏ và cần bổ sung thêm vitamin Bcomplex

LovelovePet and tinhyeudamme_bh like this.
  6. giangnamphong

giangnamphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    - Trường hợp của bạn chưa nói rõ là rớt lông ở vị trí nào ? lông đuôi hay là lông cánh ? Bạn phải theo dõi thêm một thời gian nữa xem nó có tiếp tục rớt lông hay không thì mới có câu trả lời chính xác.

- Thông thường chim bắt đầu rụng lông thì nó sẽ có 1 số dấu hiệu như ít hót, hay đứng im. Sau một thời gian nhất định thì 2 cộng lông cái ( đuôi chính) sẽ bắt đầu rụng trước. Những cộng lông đuôi còn lại sẽ rụng từ từ vài ngày sau đó....

7. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Bạn xem lông nó có bị xơ ko , nếu có là đã đến mùa thay lông của em nó . Mà em này bạn bắt về lâu chưa , nếu mới bắt về thì nó rớt lông là ko sao , vì các loài chim khi thay đổi nơi ở nó cũng sẽ rớt vài sợi lông