Chòe lữa chụp lồng có cần nuôi thêm mái

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi khanhlinhsd, 18/9/11.

1. khanhlinhsd

khanhlinhsd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Kính chào tất cả các bác có trên diễn đàn, số là em có 1 em lữa theo cá nhân em thì đang rất thích vì nó hót nhiều giọng, và đặc biệt cái giọng kéo dài lê thê, cộng thệm thỉnh thoảng đánh đuôi rất đẹp ( hình như lúc nó sung lắm mới đánh thì phải ).
    Tuy nhiên khi em cho nó đi cội, hoặc có bạn bè mang chim đến nhà dợt thì nó lại bám lồng đòi đá mà không hót,.
    Nay em kính hỏi các bác liệu em sắm thêm cho nó 1 em chân dài thì có khắc phục cái vụ chụp lồng đòi đá không.
    Nhà em chỉ có 1 con lữa duy nhất thôi ạ, em xin cảm ơn cả nhà

2. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Bản tính nó đã như thế thì có cưới thêm cho nó 10 em chân dài nữa thì nó cũng chụp và nhiều khi còn chụp nhiều hơn lúc ban đầu nữa. Lời khuyên cho bạn là nếu thích thì giữ lại để nuôi nghe hót trong nhà. Còn nếu muốn đi chơi cội thì nên mua em khác. Còn nếu muốn đào tạo em nó không còn chụp nữa thì khi ra hội phải treo thật xa rồi theo thời gian mới đưa gần lại các em khác (nếu thấy em nó không còn chụp nữa thì mới rút ngắn dần khoảng cách giữa nó và các em khác), nhưng thời gian rất lâu (vài ba năm hoặc hơn) và tỉ lệ thành công thường không cao mấy. Nếu chất giọng em nó quá hay thì nên giữ lại nuôi và kiếm thêm 1 em chuyền về để cho nó học giọng cũng được. Thân

3. khanhlinhsd

khanhlinhsd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    nghề chơi cũng quá công phu, tỉ mỉ, chắc đành kiếm em khác vậy, mấy hôm nay cho đi vợt toàn chụp lồng, mắc cở quá đi. Nhưng mang về nhà thì hót suốt ngày. E Cảm ơn bác