Chòe lửa của Kiệt đây ^^

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi quankiet, 4/11/08.

1. quankiet

quankiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Lần đầu tiên post hình, có gì sai xót bỏ qua nghen, tập pót hình là chính, hình chim là phụ ( hình hơi mờ và nhỏ do quên chỉnh độ phân giải cao, nếu có lỗi ko hiện hình thì....đừng giận mình nha). Xem và cho ý kiến chơi thui, lần sau có kinh nghiệm sẽ chụp đẹp hơn ^^.
    Tình hình là : Chim bổi (100K ở thuận kiều), mua ngày 25/10/2008, đã ăn bột, đã chịu ăn bằng tay, hót sổng buổi sáng (ít thui), hót chuyện nhìu vào trưa chiều,vẫn hót kể cả người đến gần.
    Tự đánh giá: Chim dạn rất nhanh ( hên), hót hét ra sao thì chưa rãnh để ngồi nghe thử , vì toàn bận chuyện ko có nhìu thời gian ngồi nghe, chỉ ngắm nó hót cái rùi đi.
    bà con xem cho vui tý nha.

Đợt sau sẽ update hình to và rõ hơn.

Last edited: 4/11/08
  2. bluto

bluto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Ở trong Nam thích thật, 100k mà mua được chú lửa đẹp thế này thì thật tuyệt. Đuôi nó dài bao nhêu vậy anh ?

3. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Bổi của bạn đúng đẹp. Hi vọng sau này sẽ là chú chim hay.

4. quankiet

Thích đã nhận:
    12
    bạn bluto àh, chú chim đó chỉ là chim bổi thui chứ ko phải chim thuộc đâu, lúc mới ra lựa, cả chục con trong lồng, chú này là nhát nhất đó, bay nhảy lung tung, nhưng ko bít vì lý do gì mà đem về cỡ 1 tuần nó đã rất dạn rồi.Cái này chắc do hên ^^. Đuôi dài bao nhiêu thì chưa đo nên ko bít nữa. Ngoài bắc lửa bổi chắc mắc nhỉ, phải từ nam chuyển raT_T

5. LamBu

LamBu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    bạn hên mua đc con bổi mép vàng đây vì là chim con mới trưởng thành nên mau dạn lắm, dễ thuần, vào cám cũng dễ lun! hót sổng là do còn lửa rừng đấy! giá 100k cũng hơi rẽ đó!
    Mình cũng có 1 con, mua 2 tuần đã đứng lồng và vào cám đc rồi! nó mê ăn cám lắm!mình mua tới 120k lận vì đuôi gần 20cm, mà chưa có hót nhiu như chim bạn!
    chúc bạn co chú chim hót hay nhé ! Thân

6. thanhtrieu

thanhtrieu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chim thì vô giá, chủ yếu xem cái giọng hót như thế nào thui. Ráng thúc cho chim căng để nghe hót, vì quan trọng là giọng của nó.

7. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    lần trước mình cũng mua con lửa 120 đuôi 20 o thuận kiều mới 10 ngày đã đứng lồng,hót sổng rất lâu và đá luôn nữa,đút mồi bắng tay chim lại ăn luôn,con chim đó cũng là con nhát nhất trong bầy,nhìn con chim bạn mình cũng nghĩ con này là lửa mới ra ràng được 1 thời gian nên dễ thuần,ráng nuôi và đem em nó đi dợt thường xuyên nha bạn vì loại này chưa hót được nhiều giọng đâu

8. huyhung

huyhung Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thấy con này bộ đuôi khoản 16-17cm thôi, nhưng nhin tướng em nó thì hơi bị đẹp đó. bạn chụp không được rỏ, theo mình thì em này là chim chuyền mép mới trổ cho nên mau dạn lắm, chỉ cần bạn bồi bổ nhiều vào vhowf em nó căng lữa là đi dợt được rồi.

9. chòe_than

chòe_than Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Ước gì mình ở trong Nam nhỉ, vì ngoài than mình cũng thích nuôi lửa lắm,ước có 1 chú nhưng ngoài băc này chim đắt mà ko đẹp bằng trong Nam.

10. bird82

bird82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    chim chích chòe lủa chỉ trong miền nam mới đẹp thôi, vùng trảng bom, đà nẵng mình nghe nói ỏ đấy là đẹp nhất thì phải, ngoài bắc lủa đuôi ngắn lắm

11. quankiet

Thích đã nhận:
    12
    Theo mình thì chú chim này ko phải chim chuyền đâu, chim mới ra ràng mau dạn thì cũng là điều dễ hiểu,nhưng con này mỏ đen thui lun á, thường chim chuyền vẫn còn 1 ít mép màu vàng mà. giờ con này hót đều đặn lun rùi, giọng hót ko lớn nhưng được cái hót siêng, hót sáng lớn, trưa hót chuyện và bắt đầu lờ đờ nhắm mắt ngủ tới chiều T_T . Chim thiếu ngủ vì thức theo giờ giấc của gia đình mình, thức đến 12gio và dậy lúc 5g nên thường ngủ bù thêm vào buổi trưa chiều, chủ nào tớ nấy ^^

12. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    con chim của bạn là con chim chuyền lên đó bạn à, chim còn tơ lắm bạn nên kiếm con nào mà giọng hay đi để em nó họt giọng bạn à, vì chim còn tơ dễ tiếp thu giọng hót lắm đó bạn à, chim của bạn khá lắm đó, bạn cố gắng chăm em nó kỹ vào nha, chúc mừng bạn có chú chim đẹp

13. loimast

loimast Active Member

Thích đã nhận:
    13
    chim đẹp đấy bạn ạ , tuy nhiên nếu bạn chụp rỏ 1 chút nữa sẽ thấy rỏ mắt , mỏ cáng thì dễ đánh giá hơn , chúc bạn có chú chim đẹp và hót hay

14. anhdungq

anhdungq Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Lửa trong Nam đẹp và rẻ nữa. Ngoài Bắc giá 1 em từ 150-300K nhưng đuôi không được dài cho lắm.