chòe lửa của ptde

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi ptde, 5/10/08.

1. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    em đang tập tành chơi chòe lửa, mới tậu được một em, xin mời mọi người xem và cho em đôi lời nhận xét đánh giá về em nó
    thanks!

Last edited by a moderator: 6/10/08
  2. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    theo ý kiến của em :
    đuôi nó ko dài lắm ,nhưng lông lá thế là dc rồi
    đầu xà ,tướng chim dữ
    nói chung chim bổi thé là tạm rồi,bác cố gắng bồi bổ cho em nó nhé ,chúc bác có con chim đẹp

3. bluto

bluto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Chú chim của bạn đẹp đó, đầu xà, mỏng mỏ, chân trắng. Cố chăm cho tốt nghe.

4. gahoang

gahoang Active Member

Thích đã nhận:
    3
    chim dang thay lông phải ko ban, chac' gan` xong lông roi` dó minh` cũng có 1 con ma` khó thay qua', chim ban nhìn đẹp đó đừng cho an sâu sớm nhé lâu lâu cho ăn 1 ít để khi xong lông chim se nhanh có lua

5. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Con này không phải đầu xà, nhưng nhìn cũng được, vì còn nhát nên rúch hình, bạn cố gắng nuôi em nó. Hi vọng sau này thành ca sĩ hay.

6. hungphambte

hungphambte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bổi mà thế là đẹp lắm rồi, hy vọng bạn sẽ sở hữu một chú lửa như ý sau nầy. chúc mừng bạn

7. Choe Lua boi

Choe Lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Con này đẹp đó nhưng sao bố lồng kinh thế , bạn thường xuyên dọn lồng cũng giúp chim mau dạn đấy.

8. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    cảm ơn bác đã nhận xét, còn cái bố lồng hôm chụp hình em mới mang chim về nên chưa giám thay, sợ thay đổi nhiều quá chim nó hoảng, sáng nay thì đã thay bố mới cho em nó rồi :D

9. moscow_snow

moscow_snow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Anh Đề mua con này ở đâu vậy? Đẹp quá! Anh đã nhận được mấy cái file em gữi trong gmail chưa? Mấy con Cu gáy của em vẫn còn chưa quen hoan cành mới nên để vài hôm nữa em mới chụp ảnh gửi cho anh.
    Khi nào anh làm cám cho chòe lửa thì cho em học hỏi kinh nghiệm với! Em mới nuôi con lửa này đầu tiên!

10. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    con chòe lửa này mình mua lại của bác quocdatvungtau, các file trong gmail anh đã nhận được rồi, đang nghiên cứu:D. còn cám cho chòe lửa thì cũng học lõm của anh em trên diễn đàn, mới làm lần đầu cũng chưa có kinh nghiệm gì, đang phơi nắng chưa khô. để nó khô anh cho chim anh ăn thử coi có vấn đề gì không đã rôi anh share lại cho :laughing:

Last edited: 7/10/08
  11. bird82

bird82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    nuôi chòe lửa cũng hay đấy vì giống này rất nhanh dạn người không như chòe than, chọn chòe lủa đầu tiên phải chọn con nào đuôi thật dài,và màu sắc lông nữa vì chòe lửa chủ yếu là màu thôi

12. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    chòe lửa đuôi dài và mềm thì nhìn rất đẹp, đặc biệt khi nó vừa hót vừa đánh đuôi. tuy nhiên cũng tùy sở thích nữa bạn ạ, có nhiều người lại không thích đuôi dài vì cho rằng khi thi hót suốt 3-4 tiếng đồng hồ thì những con đuôi dài lại không bền bằng những con đuôi ngắn

Last edited: 7/10/08
  13. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    chòe lửa đuôi dài và mềm thì nhìn rất đẹp, đặc biệt khi nó vừa hót vừa đánh đuôi. tuy nhiên cũng tùy sở thích của từng người nữa bạn ạ, có nhiều người lại không thích chim đuôi dài vì cho rằng khi thi hót suốt 3-4 tiếng đồng hồ thì những con đuôi dài lại không bền bằng những con đuôi ngắn

14. quankiet

quankiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Nếu thay xong lông mà đuôi chim cỡ đó thì có vẻ hơi ngắn so với tướng tá của nó. Nuôi chòe lửa theo mình nghĩ thì trước tiên phải có 1 bộ lông đuôi thật dài , rồi sau đó mới xem tiếp các phần sau, nhiều người nói chòe lua đuôi dài thì đánh đuôi, múa ko hay bằng chòe lửa đuôi ngắn, nhưng mình thấy điều đó ko đúng lắm, đuôi dài ngắn thì cũng đều đánh đuôi, hót như nhau cả, mà đuôi dài thì đẹp hơn nhiều.( quan điểm riêng của mình thui^^). Dù sau thì chim của bạn vẫn là 1 chú chim khá đẹp, dáng khá chuẩn( chụp góc độ này ko thấy rõ lắm).Hy vọng bạn sẽ có 1 chú chim như ý, goodluck ptde^^

15. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    hôm nay có thời gian ở nhà theo dõi thấy con chòe lửa của em nó hót chuyện rồi các bác ạ, nhưng sao em sang qua lồng tắm cho nó tắm mà nó không chịu tắm, có lẽ còn mới nên nó vẫn còn sợ phải không các bác?

16. bao_tin

bao_tin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chim nhìn củng tạm đc! còn lồng thì wá dơ!!!!!!!! :laughing:

17. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Cám làm xong bác không nên phơi nắng, các chất bổ dưỡng sẽ bị phá hủy dưới tác dụng của tia cực tím đấy. Tốt nhất là treo dưới mái tôn như em, vừa nóng vừa không bị ánh sáng mặt trời chiếu trực tiếp

18. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    vâng, vì là lần đầu làm nên không có kinh nghiệm, thấy một số bác hướng dẫn là phơi nắng nên em cứ thế làm theo :D, tốt nhất là chịu khó lấy máy sấy tóc sấy các bác nhỉ :D

19. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Cũng không nên dùng máy sấy tóc, bác sấy thế bao giờ mới thực sự là khô được. Giờ ở HAN hết nắng nóng rồi, tốt nhất là bác phơi qua 1 đêm cho nó se rồi rang lại thôi. Nhớ cho lửa thật nhỏ vào không lại cháy mất phí công.

Em thường dùng chảo gang dày, cứ để lên bếp 1 lúc rồi lại lấy ra đảo rồi lại đưa vào bếp một lúc tiếp. Đảm bảo không bị cháy, hơi công phu tí, nhưng để được lâu bác ạ

20. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    các bác oi con chòe lửa của em mang về cũng đã hai tuần rồi mà sao nó chẳng chịu tắm gì hết các bác nhỉ, sang qua lồng tắm để nơi yên tĩnh không có người qua lại cho em nó tắm mà nó chỉ nhảy qua nhảy lại thôi mà chẳng chịu nhảy xuống tắm gì cả, em để cũng ít nước trong chậu tắm cho nó mạnh dạn nhảy xuống, thế mà nó cũng chẳng thèm xuống tắm, các bác có cách gì cho em nó tự xuống tắm tư vấn cho em với, cảm ơn các bác nhiều