Chòe lửa đuôi ngắn

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi PMR, 18/5/11.

1. PMR

PMR Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Em mới mua đc 1 em lửa Bắc, hót hăng luôn. Nhưng đuôi hơi ngắn. Em hỏi các bác nuôi lâu em nó có mọc đuôi dài ra không. Em cho nó ăn cám Kiều Trang cho 15K, thường xuyên ăn sâu có đc không? Hay phải cho em nó ăn gì thì đuôi mọc dài ra?

2. duongtumai

duongtumai New Member

Thích đã nhận:
    14
    Lửa bắc đuôi chỉ thế thôi bạn à, ko được như lửa nam đâu. bạn có nuôi nữa nó cũng vậy thôi, nếu muốn dài bạn có thể đi nối đuôi giống như các bạn gái nối tóc ấy, sẽ dài ra. Trêu bạn vậy thôi chứ nó ko dài ra dc đâu.

Còn thức ăn bạn nên nghiên cứu và tự làm sẽ tốt hơn cám đi mua, bạn có thể tham khảo trên diễn đàn để có những bài cám tốt. Về sâu thì cho ăn cũng tốt nhưng ko quá lạm dụng, nên cho ăn cào cào và thịt chần qua nước sôi sẽ tốt hơn, sâu tính nóng chim ăn nhiều xoăn lông.

Chúc bạn có chim đẹp

PMR thích bài này.
  3. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Chim đuôi ngắn hay dài, đuôi cong hay thẳng, mềm hay cứng thì phần nhiều là do gen di truyền. Phải xác định là lúc ban đầu mới bẫy về thì đuôi em nó dài bao nhiêu, khi về tay chủ nuôi thì nếu chăm tốt thì nó có thể dài ra thêm hoặc ngắn đi (nhưng chỉ dài thêm khoảng 2cm là cùng, theo KN của mình thì như thế). Còn về cám cho chim thì giữa cám mua và cám tự làm thì cái nào cũng có cái tốt và xấu riêng. Cám mua thì tiện dụng (hết thì mua) và nếu thấy không đủ dưỡng chất thì pha thêm lòng đỏ trứng....Còn cám tự làm thì có lẽ là đũ dưỡng chất (theo quan niệm của từng người), nhưng nếu khi hết cám mà làm không kịp cho nó ăn và cho ăn tạm cám khác thì em nó dễ bị sốc và dẫn tới tình trạng suy yếu hoặc thay lông bất thường. Cho nên chuyện làm cám cho CCL thì phải xét là mình có công và thời gian hay không, vì làm nhiều thì nó dễ hư hoặc mất chất lượng mà làm ít thì rất tốn công và thời gian. Thân chào.

Tran Quy Vinh, PMR and A Páo like this.
  4. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    Rất đồng ý với ý kiến của bác ......................

5. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Mình là người miền Bắc _ Bắc kạn thì thấy thường chòe lửa bắc hót giọng dài và to nhưng cái đuôi thì không thể sánh được với chòe miền Nam.Hi vọng bạn chăm được chú chim hót ngày càng hay

Tran Quy Vinh, giangnamphong and PMR like this.
  6. giangnamphong

giangnamphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Điều bạn nói thật ra chưa chính xác ! Bạn có thể kiểm chứng bằng cách hỏi những tay chơi chuyên nghiệp ở TPHCM để biết được chích chòe lửa ở miền nào ( chính xác hơn là ở vùng nào của miền đó nữa) hót có lực và giọng dài....

Tran Quy Vinh and PMR like this.
  7. phuckrongno

phuckrongno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    xin lổi bạn .mình nói ra đây ko có ý xấu với bạn .sao bạn biết lửa của bạn mua là L bắc ?ai nói cho bạn biết L của bạn là L băc người đó cũng sai . hoàn toàn ko có căn cứ , còn đuôi ngắn hay dài là do giống ,nhưng bạn cứ an tâm .mất cái này thì sẽ được cái khác .ông trời ko cho loài vật nào trên đời này mà mất cả đôi đường đâu bạn ,còn nước chăm . bạn chăm vậy là ổn ,, nếu chăm nó quá ,sẽ bị ép phê ngược đó bạn ,chúc bạn có 1 con chim đuôi ngắn nhưng rất tuyệt vời ,chào bạn

Tran Quy Vinh and PMR like this.
  8. PMR

PMR Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Mình ở Quảng Ninh, chim này do anh Tuấn bẫy trên rừng về. Như vậy thì chim miền Bắc quá rồi còn gì. Nhưng vẫn cảm ơn các bác, em cố chăm cho em nó thành .... chim.

9. AlexandreCiskob

AlexandreCiskob Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Chào các bác,
    Em có mỗi 1 con lửa Cao Bằng thôi, đuôi hơi ngắn (chòe Bắc mà :D ) tuy nhiên tướng tá mập mạp tròn trịa lắm :))
    Vì chỉ co 1 chú nên em ko thể làm cám cho nó ăn được, nhờ các bác tư vấn cho em xem nên cho nó ăn như thế nào là tốt nhất.
    Bác SonnguyenVT nói cho ăn cám làm sẵn trộn trứng là OK, vậy cho em hỏi trộn như thế nào là tốt ạ (trứng chín hay sống, trộn xong làm khô ntn? Tỷ lệ ra sao)
    Hiện em cho ăn cám chòe của Thúy Tuấn (số 5 Tăng Bạt Hổ), cám này chất lượng có được ko ạ, hay phải đổi loại khác

Tran Quy Vinh thích bài này.
  10. anh tai

anh tai Guest

trộn trứng sống lấy trồng đỏ thôi, vì như thế nó mới dính vào cám được, 1 bịt 500g thì các bác cứ trộn 3-4qua trứng gà là được. trộn đều đem phơi nắng 1 tí là xong để cả tháng ko bị mốc nữa. Cá nhân mình thì thêm vào 1 viên Bcomlec và 1 viên vitamin c và e nữa bỏ vào trứng đánh đều lên rồi mới đổ vào cám (loại cho người uống). thấy lông đẹp và hót cũng tốt đấy.

11. AlexandreCiskob

AlexandreCiskob Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Mình thấy 1 bịch Thúy Tuấn bé tí à, đâu ra mà 500g.
    Trộn 4-5 quả trứng với 1 gói Thúy Tuấn thì mình sợ nó nát toét ra mất. Hay trộn 1 quả thôi :D

12. choelua

choelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Bạn chỉ lấy lòng đỏ thôi, cả lòng trắng phơi lâu khô mà chim không sung đâu, cho thêm ít sâu khô, tôm khô vào cũng được

Tran Quy Vinh thích bài này.
  13. vutienthanh

vutienthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Theo mình biết thì chòe lửa đến mùa thứ 4 lông đuôi mới dài nhất. Năm mình mới mua một em bổi vẫn đang tuổi bẻ gãy sừng châu, với giá có 150k. Mục đích vác em ấy về để cho có bạn có bè với em lửa đã 3 mùa lồng của mình. Nhưng năm nay đuôi dài hơn đáng kể, độ dài từ 13 [ +- ] đến nay đã 17-18 [+-]. Và hy vọng em nó sẽ còn triển vọng nữa. Theo mình thì PMR nên xem em nó đang ở lứa tuổi nào để chăm sóc dinh dưỡng cho đuôi phát triển phù hợp.

14. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Các bác có kinh nghiệm cho hỏi chim ở Bình định thì đuôi có dài không? em mới mua một con chim mép lông đu6oi đang ra 10cm ông chủ tiệm nói chim chuyển từ bình Định vào. Ổng còn nói chim bình định đuôi dài, ổng nói còn dài hơn chim ở Mã Đà nữa?

15. namloc

namloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Hôm nay trời mưa,ngẫu hứng đi chợ chim,có em chòe lửa cũng kha là đẹp,đòi 650k,lúc sau xuống giá con 350k,viết giấy bảo đảm là mang về vài ngày không hót mang trả lại. Nhưng mà đuôi ngắn quá nên không mua,Ở Vinh chòe lửa đuôi chỉ ngắn như vậy thì phải