Chòe lửa hay nín lông

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi tinhyeudamme_bh, 11/7/11.

1. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Cho e hỏi lửa e thay lông và trùm lồng hơn nửa tháng rồi, dạo trước thì còn rớt lông đều đều, nhưng mấy ngày nay e nó cứ rụng 3-4 cọng lại nín 5-6 ngày :(, chế độ ăn uống thì sáng cào cào hoặc dế, chiều trứng kiến, lâu lâu cho ăn mấy cái lòng đỏ luộc, ngày nào cũng tắm lúc 8h ság, tắm thì khi nước dấm, khi nước vo gạo, lúc nước thuòng :(, mấy prồ có cách nào cho e no thay lông nhah và ko nín nửa ko, thank :d

2. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Lúc trước mình cũng có 1 chú như vậy , mình làm mọi cách mà vẫn pó tay với nó nhưng đến mùa sau nó rớt lông rất nhanh chỉ 1,5 tháng là ok . Theo mình chim đã bị vậy rồi thì chỉ còn cách bỏ 1 mùa thôi bạn ơi ! Mà khi thay lông thì 3-4 ngày hãy cho tắm 1 lần ko nên cho tắm thường xuyên đâu bạn

tinhyeudamme_bh thích bài này.
  3. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Phần bôi đậm ở trên chính là vần đề mà bạn cần quan tâm. Thân

4. MotChaiNamNgua

MotChaiNamNgua Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Chế độ ăn giữ nguyên như cũ.
    Hạn chế dọn lồng.
    Tắm xong khi lông còn chưa khô đưa vào trùm kín áo lồng lại,.....có mấy bài của các anh viết hay lắm bạn tìm tòi đọc lại có rất nhiều kiến thức bổ ích đấy.

5. nguyenvanhaibmt

nguyenvanhaibmt Active Member

Thích đã nhận:
    27
    mình có 1 e như vầy lông duôi ra dược 2 phân ma` lông canh' chưa rụng song lông đầu và bụng cũn chưa song . vua sẫy mat con bỗi tiếc qua' mới nuôi dc 5 ngày e no vua rui' riu' nghe cung hay sang ' nay tăm' quên đong' cữa lồng chi 3 s la` em no' mất dạng

6. truongsumo

truongsumo Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,243
    Chim lửa cần nuôi 1 chế độ ổn định. Từ chổ treo lồng cho đến thức ăn, kg thể thay đổi tùy hứng. Bạn kg nên.....thêm mắm dặm muối vào chế độ dinh dưỡng hằng ngày. Khi chim thay lông, bạn nên cho thức ăn mát như cào cào, trứng kiến và vài con dế / tuần. Và ngược lại khi cần lên lửa bạn chỉ cần cho ăn sâu tươi và 10p nắng buổi sáng là đủ. Tuyệt đối kg thay đổi chổ treo bạn nhé ! Chúc bạn vui - khỏe !