Chòe lửa khó thay lông

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi long vit, 30/7/12.

1. long vit

long vit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    a e cho mình hỏi có a e nào biết chổ bán thức ăn giúp chim thay lông không? Mình nghe nói có loại thức ăn này danh cho lửa, than, mi, a e nào biết chỉ giúp mình nhé, cảm ơn a e trước. Không phải mình muốn làm cách này đâu mà do e lửa nhà mình không chịu thay lông mấy mùa rồi nên mình mới tìm đến cách này nhờ a e chỉ giúp
    thanks a e..

2. loi linh

loi linh Active Member

Thích đã nhận:
    17
    không có loại thức ăn cho chim thay lông đâu bạn .chờ đến mùa chim thây lông thôi .....

3. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Chào bạn longvit.com ! Cách đây một năm trước mình cũng gặp vấn đề như bạn, Mình có con lửa bổi ba mùa chỉ thay lông đuôi còn lông mình và lông cánh thì te tua mà ko chịu thay, cho tắm nước nhìn như chuột lột. Mình áp dụng cách này thấy thành công ngoài mong đợi. Mình pha thêm mè đen (vừng) tỉ lệ 50 cám : 50 mè ; cắt ko cho ăn sâu khô, sâu nhỏ chỉ cho ăn dế, cào cào, giun đất, sâu lớn. Cho tắm nước xong chỉ cho phơi nắng vừa ráo lông là mang vào trùm áo lồng suốt luôn, khoảng tuần bạn sẽ thấy kết quả. Bạn duy trì chế độ như vậy cho đến khi thay lông gần xong bạn giảm lượng mè (vừng) xuống. Chúc bạn thành công nhe . Thân !

long vit thích bài này.
  4. long vit

long vit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Trường hợp mình chính xác là như vậy luôn, để mình áp dụng cách của bạn thử
    thanks motngaybinhyen

5. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Đổi qua cho ăn cám con cò là rớt lông ngay thôi

long vit thích bài này.
  6. copdt

copdt Active Member

Thích đã nhận:
    100
    hê hê vụ này vui nha.bạn có thể vẫn cho ăn bình thường nhưng kiếm chỗ nào bán thuốc thú y mua một lọ vitamin E cho gia cầm về bôi vào dế hay cào cào cho nó ăn đảm bảo không thay lông mới lạ ấy chứ khi nào thấy rớt rồi thì giảm dần trong vài ngày rồi cắt luôn thế là xong.còn không mua được vitamin thì bạn phải chơi cám mè đen thôi tuy không hiệu quả cao như vitamin E nhưng cũng dùng được mà được cái dễ tìm nữa vì mè đen cũng chứ nhiều vitamin E mà.mình thì con nào khó thay lông cứ cho tám với nước pha một ít giấm sau đó cho vào lồng vẫn còn ướt chùm áo lồng treo lên gần mái tôn nắng chiếu xuống mái tôn nóng thế là rớt lông thôi.bác thích cách nào thì cứ làm thử.em chỉ biết thế thôi chúc chú chim bác sớm thay lông hê hê

anchoichamcom and long vit like this.
  7. nguoi me chim

nguoi me chim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    theo mình biết riêng chích chòe lửa có một cái tật là trước khi tắm là nó thường uống nước trong máng tắm có mùi gì lạ trong nước là kg xuống tắm mình củng có một e như vậy mình hỏi thăm người ta chỉ rất đơn giản và mình làm có kết quả là kg cho ăn sâu chỉ cho trứng kiến nhiều. nước mình vo gạo đổ vào máng cho e nó tắm. tắm xong đem vào chổ mát tránh gió chờ cho chim rỉa lông gần khô trùm áo lồng lại .

anchoichamcom and long vit like this.